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Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar

Ofisi ya Msajili wa 
Hazina Zanzibar

PONGEZI KWA MHESHIMIWA RAIS WA 
ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA 
LA MAPINDUZI DK. HUSSEIN ALI MWINYI 
KWA KUIMARISHA MASHIRIKA YA UMMA
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SALAMU ZA MSAJILI 
WA HAZINA ZANZIBAR 
KWA WENYEVITI 
NA WATENDAJI WA 
MASHIRIKA YA UMMA

WATENDAJI WA 
OFISI YA MSAJILI WA 
HAZINA WAFANYA 
ZIARA YA MAFUNZO 
YA KUWAJENGEA 
UWEZO

PONGEZI KWA 
MHESHIMIWA RAIS 
WA ZANZIBAR

OFISI YA MSAJILI WA 
HAZINA YAFANYA 
UFUATILIAJI WA MADENI 
YA GAWIO NA MICHANGO 
KWA MASHIRIKA YA 
UMMA NA KUFIKIA 
MAKUBALIANO

UFUATILIAJI WA MIKATABA 
YA UTENDAJI WA 
MASHIRIKA YA UMMA

MAJADILIANO YA GAWIO 
YALETA TIJA NA KUANZA 
VYEMA KUKUSANYA 
GAWIO KATIKA MWAKA 
WA FEDHA 2025/2026.

OFISI YA MSAJILI WA HAZINA 
YAFANYA TATHMINI YA 
MIKATABA WA UTENDAJI 
YA MWAKA 2024/2025 KWA 
MARA YA PILI

OFISI YA MSAJILI WA HAZINA 
YAZINDUWA NYENZO YA 
KUFANYA UFUATILIAJI 
(MONITORING TOOLS) NA 
KUFANYA TATHMINI KWA AJILI 
YA KUIMARISHA USIMAMIZI 
WA MIKATABA YA UTENDAJI

SALAMU ZA KATIBU 
MKUU, OFISI YA RAIS, 
FEDHA NA MIPANGO

Ofisi ya Majili wa Hazina inatoa wito 
kwa kila mdau na mwananchi kutoa 
mapendekezo, ushauri au lolote lile 
ambaloanahisi litasaidia kulifanya 

jarida kufikia lengo lake la kuanzishwa 
na hatimaye kuchangia katika 

ukusanyaji, usimamizi na  matumizi 
ya fedha katika taasisi za umma. 
Kwa kushirikiana na kushauriana 

ndio tutaweza kufanikiwa kujipatia 
maendeleo tuliyokusudia na kuwa na 

Zanzibar tunayoitaka.
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Salamu za Msajili wa Hazina Zanzibar kwa 
wenyeviti na watendaji wa mashirika ya umma

NA MWANDISHI WETU

Assalamu Alaikum!
Awali ya yote napenda kuchukua 

fursa hii kumshukuru Mwenyezi 
Mungu Subhaanahu Wataala kwa 
kutuamsha leo na kutuwezesha 
kukutana hapa tukiwa na afya 
njema.

Ndugu Mgeni Rasmi,
Napenda kukushukuru wewe 

binafsi kwa kukubali kuwa Mgeni 
Rasmi katika hafla hii adhimu ya 
kufunga Mikataba ya Utendaji 
na Taasisi zetu za Uwekekzaji za 
Umma licha ya kuwa na majukumu 
mengi na makubwa ya Kiserikali. 
Napenda kutoa pongezi zangu za 
dhati kwa wenyeviti wa Bodi pamoja 
na Wakuu wa Taasisi za Uwekezaji 
wa Umma kwa kuwa pamoja nasi 
wakati wa kuandaa Mikatabaa hii na 
hatimaye kuweza kuhudhuria katika 
ghafla hii ambayo ni muhimu sana 
kwa mustakabali wa Taasisi zao na 
Serikali kwa ujumla.

Ndugu Mgeni Rasmi,
Tukio hili ni muendelezo wa 

kazi za kila siku za Msajili wa 
Hazina, licha ya kuwa kwako wewe 
imekuwa mara ya kwanza kuweza 
kushuhudia uingiaji wa Mikatba ya 
Utendaji na Taasisi za Uwekezaji wa 
Umma. Kwani mwaka jana tulifanya 
isipokua kwa mwaka huu imekuwa 

na utofauti kwanza kwa kukualika 
wewe kama mgeni rasmi lakini pili 
kwa kutoa ripoti ya Tathmini ya 
Utendaji kazi mbele ya vyombo vya 
habari. Hivyo, nasema Ahsante kwa 
kukubali kuwa nasi na Ahsanteni 
sana nyote kwa kuhudhuria.

Ndugu Mgeni rasmi,
Ghafla yetu hii ya leo ambayo 

tutaishuhudia hivi punde sio tu 
itaonesha mafanikio ya Ofisi ya 
Msajili wa Hazina lakini pia itaenda 
kuonesha na kuchambua kwa undani 
mafanikio makubwa kwa Taasisi 
za Uwekezaji wa Umma pamoja na 
Serikali. Kwani ni dhahiri kwamba 
utekelezaji wa Sheria hauendi 
kuonesha kuwa vipi Msajili wa 
Hazina anafanya kazi lakini unaenda 
mbali zaidi kwa kwa kuonesha kwa 
namna gani Taasisi zetu (Mashirika 
ya Umma) yanafikia malengo ya 
kuaznishwa kwake.

Kwamantiki hio basi, napenda 
kuchukua fursa hii kwa kuwashukuru 
na kuwapongeza Wenyeviti wa 
Bodi Pamoja wakuu wa Taasisi za 
Uwekezaji wa Umma na watendaji 
wote kwa ujumla kwa kufanikisha 
jambo hili leo kufanyika, kwani najua 
bila mshikamano huu jambo hili 
lingekuwa zito kwa Ofisi ya Msajili 
wa Hazina pekee. Na kwa upande wa 
Tathimini ya Mikataba ya kwa mwaka 
wa fedha 2024/2025 nawashuruku 
watendaji wa Ofisi ya Msajili wa 

Hazina kwa kuhakikisha jambo 
hilo linakamilika kwa wakati na 
hatimaye limekamilika na leo Ripoti 
ya Tathmini ya Utendaji inatoka.

Ndugu Mgeni Rasmi,
Kwa mujibu wa Sheria hio Kifungu 

cha 35 kifungu kidogo cha (1) na 
(2) kinaeleza kuwa “Mwenyekiti na 
wajumbe wengine wa bodi ya Taasisi 
ya Uwekezaji ya Umma wataingia 
katika mikataba ya utendaji kati yao 
na Msajili wa Hazina kwa mujibu wa 
vigezo na masharti yalioainishwa na 
Ofisi ya Msajili wa Hazina”

Ni kweli kwamba vigezo hivyo 
vimetolewa katika muongozo na 
ndio tunaoufuata katika kutimiza 
masharti haya ya kisheria.

Ndugu Mgeni Rasmi,
Pamoja na ufungaji wa Mikataba 

ya Utendaji kwa mwaka 2025/2026 
Ofisi itawasilisha kwa ufupi taarifa 
ya Tathmini ya Utendaji inayotokana 
na Mikataba ya Utendaji iliyofungwa 
mwaka wa fedha 2024/2025. Aidha, 
taarifa hiyo inaakisi uchambuzi 
wa kina wa utendaji wa taasisi 
hizi, taasisi ambazo ni nguzo kuu 
za uchumi wetu, watoa huduma 
muhimu kwa umma na vyanzo vikuu 
vya ajira kwa wananchi.

Hata hivyo, taarifa hii inatoa 
uelewa muhimu na mapendekezo 
ya kimkakati, yanayolenga 
kuimarisha usimamizi wa rasilimali 
watu, kuendeleza utawala bora, 
kuboresha uwezo wa ufanisi, na 
kuhakikisha uendelevu wa muda 
mrefu wa taasisi hizi muhimu. 
Nitumie fursa hii kusisitiza kwamba 
tathmini hii si zoezi la uwajibikaji 
pekee, bali ni dhamira ya dhati 
ya uwazi na uadilifu wa takwimu. 
Tathmini zote zimefanywa kwa 
kufuata viwango vilivyowekwa, 
bila migongano ya maslahi, na 
kwa kutumia takwimu sahihi na 
zinazoaminika kutoka Taasisi zenye 
za Uwekekzaji wa Umma.

Ndugu Mgeni Rasmi,
Mwisho, napenda kuchukua 

nafasi hii kuendelea kukushukuru 
wewe Mgeni Rasmi kuja kuungana 
nasi ili kutupatia nasaha zako na 
hatimaye kushuhudia uingiaji wa 
Mitataba ya Utendaji kwa Taasisi za 
Uwekezaji wa Umma kwa mwaka wa 
fedha 2025/2026.

Sisi Ofisi ya Msajili wa Hazina 
tunaema “Mashirika ya Umma imara, 
taifa imara, shiriki katika uchaguzi 
kwa salama na amani”



MASHIRIKA YA UMMA IMARA, TAIFA IMARA, SHIRIKI KATIKA UCHAGUZI KWA SALAMA NA AMANI5

Salamu za Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Fedha na 
Mipango, Dkt. Juma Malik Akil kwa Wenyeviti 

wa Bodi wa Mashirika ya Umma
NA MWANDISHI WETU

Awali ya yote, namshukuru 
Mwenyezi Mungu, mwingi wa 
rehma kwa kutujalia afya njema 
tukaweza kujumuika hapa siku ya 
leo.

Nimshukuru sana Msajili 
wa Hazina Zanzibar pamoja na 
Wenyeviti wa Bodi kwa kunialika 
ili niwe Mgeni Rasmi wa tukio hili 
muhimu la ufungaji wa Mikataba 
ya Utendaji kwa 
T a a s i s i 
z e n u 
kwa 

mwaka 
2025/2026. 
Ufungaji wa M i k a t a b a 
ya Utendaji upo kwa mujibu wa 
Sheria ya Ofisi ya Msajili wa Hazina 
na Usimamizi wa Mali za Umma 
Nam. 6 ya mwaka 2021 chini ya 
kifungu cha 35.

Hivyo, heshima sana kwangu 
na Ofisi ya Rais Fedha na Mipango 
pamoja na Afisi ya Rais Kazi, 
Uchumi na Uwekezaji. Utaratibu 
huu unaoendelea kufanyika kila ni 
mzuri kwani mbali ya kutekeleza 
masharti ya Sheria bali pia 
unaimarisha ufanisi wa Taasisi zetu 
wa Uwekazaji wa Umma. Lakini 
kwa mwaka huu tukio hili limekuwa 
la kipekee kwa kuhudhuriwa na 
Makatibu wakuu wa Wizara kuu 
zinazoshughulikia masuala mazima 
ya Fedha,Mipango, Kazi, Uchumi 
na Uwekezaji ikizingatiwa kwamba 
nguzo kuu za uchumi wetu pia 
unatokana na uwekezaji uliofanywa 
katika Taasisi hizi (Mashirika ya 
Umma).

Niendelee kumpongeza sana 
Msajili wa Hazina kwa kushirikiana 
na Wakuu wa Taasisi za Uwekezaji 
wa Umma (Mashirika ya Umma) 
kwa kutekeleza takwa hili la 
kisheria la ufungaji wa Mikataba 
ya Utendaji. Aidha, nimefurahika 
kusikia kwamba mwaka jana 
tuliweza kuingia mikataba hiyo 
na tayari Tathmini ya Utendaji wa 
Mikataba hiyo imeshafanyika kwa 
kushirikiana na Taasisi zenyewe na 
taarifa zake zitawasilishwa mbele 
yetu hii kwa ajili ya kuzingatia 
yaliyonekana ili katika mwaka huu 

wa 2025/2026 tupate kuboresha 
zaidi kasoro zilizojitokeza.

Ndugu Wenyeviti wa Bodi
Nina imani ni kuwa 

ufangaji wa Mikataba ya 
Utendaji utachochea na 
kuendeleza  utendaji 
kazi na mashirikiano kwa 
maendeleo ya taasisi 
zetu na kuimarisha 
dhamira yetu endelevu 
ya uwazi, uwajibikaji na 

uimarishaji wa ufanisi wa 
kiutendaji katika taasisi za 

uwekezaji wa umma.
Ni wazi kwamba Tathmini 

ya utendaji itakayowasilishwa 
inatokana na Mikataba ya Utendaji 

iliyosainiwa baina ya Ofisi ya Msajili 
wa Hazina na Taasisi za Uwekezaji 
wa Umma, kupitia Bodi zenu husika 
kwa mwaka wa fedha 2024/2025. 
Hivyo Mikataba hii siyo tu ni nyenzo 
za kiutawala, bali pia ni nyenzo ya 
kimkakati inayoendana na juhudi 
pana za Serikali za kuimarisha 
utawala bora, nidhamu ya matumizi 
ya fedha na utoaji wa huduma bora 
katika mashirika yetu ya umma.

Kama tunavyofahamu kwamba 
malengo ya tathmini ni kuangalia 
kwa kiwango gani taasisi hizi 
zimetimiza malengo ya utendaji 
mliyokubaliana, kwa kutumia 
Viashiria Muhimu vya Utendaji (Key 
Performance Indicators – KPIs) 
vilivyobainishwa kwa uwazi wakati 
wa kufunga Mikataba.

Ndugu Wenyeviti wa Bodi
Nimeelezwa kwamba viashiria 

vilivyotumika katika Tathmini 
iliyofanywa na kufikia  matokeo ya 
kiutendaji vilikua ni:

• Usimamizi wa Rasilimali Watu;

• Utawala Bora na Udhibiti wa 
Ndani;

• Huduma kwa Wateja;
• Utekelezaji wa Majukumu ya 

Msingi ya Taasisi; na
• Usimamizi wa Rasilimali Fedha.
Pia nimeelezwa kwamba mbinu 

zilizotumiwa katika Tathmini hiyo 
ilikuwa ni Uchambuzi wa nyaraka, 
Uchambuzi wa takwimu za kifedha 
na utendaji, Mahojiano na wadau 
muhimu pamoja na Ziara za 
ukaguzi katika baadhi ya Taasisi za 
Uwekezaji wa Umma.

Ni matumaini yangu kwamba 
tathimni hiyo ilifanyika kwa uwazi 
na matekeo yaliyoainishwa katika 
Taarifa iliyochapishwa katika kitabu 
ni sahihi na itaweza kutumika kwa 
ajili ya kuimarisha utendaji kazi wa 
Mashirika yetu pamoja na wengine 
kuweza kusoma walipokosea 
kujisahihisha.

Ndugu Wenyeviti wa Bodi
Tunatarajia kwamba Mikataba 

hii itakayoingiwa leo hii  itasaidia 
kuwajengea uwezo nyinyi binafsi 
ili kuimarisha utendaji kazi na 
utoaji wa huduma bora kwa 
taasisi zenu pamoja na wanachi 
kwa ujumla. Aidha, Katika nyakati 
hizi, ni muhimu kwa Wenyeviti wa 
Bodi na wakuu wa taasisi kubaini 
changamoto zinazoikabili taasisi 
zao, watendaji wao, jamii na miradi 
ambayo inatekelezwa ili Serikali 
iweze kuchukua hatua stahiki kwa 
wakati.

Na ni wazi kwamba katika 
kila kazi hakukosi changamoto 
ambapo kama taasisi tunatakiwa 
kuzifanya kuwa fursa pamoja na 
mapendekezo yatakayotolewa 
na Ofisi ya Msajili wa Hazina 
kuweza kuyafanyia kazi kwa ajili 
ya kuimarisha taasisi zetu na 
kuimarisha uchumi wa nchi,na 
kuwapatia huduma bora wananchi 
wa Zanzibar.

Kama tunavyoelewa kwamba 
mnamo tarehe 29 Oktoba,2025 
nchi yetu itakua na Uchaguzi 
Mkuu wa Serikali hivyo tunaunga 
mkono kauli ya Mheshimiwa Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein 
Ali Mwinyi ya kudumisha Usalama 
na Amani kabla, wakati na baada ya 
uchaguzi kwani kuna maisha baada 
ya uchaguzi.”
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MASHIRIKA ya umma ni 
mhimili muhimu wa 
uchumi na maendeleo 
ya kijamii nchini. Ni injini 

zinazochochea ukuaji wa biashara, 
ajira, mapato ya Serikali na utoaji 
wa huduma kwa wananchi. Katika 
kipindi cha uongozi wa Mheshimiwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein 
Ali Mwinyi mashirika ya umma 
yamepata neema kubwa kupitia 
mageuzi, sera makini na maono ya 
kimaendeleo.

Utawala Bora na Uwajibikaji: 
Kupitia mikataba ya kiutendaji 
na mikataba ya ulipaji wa gawio, 
mashirika yamewekewa vigezo vya 
wazi vya kupimika.

Kuimarisha Uchumi: Mashirika 
yamechangia mapato makubwa 
Serikalini kupitia gawio, hivyo 
kusaidia utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

Huduma kwa Wananchi: Huduma 
zimeboreshwa, zikijumuisha 
upatikanaji wa bidhaa, huduma 
za kifedha, hifadhi ya jamii na 
mawasiliano.

Uwekezaji wa Kimkakati: 
Mashirika yamepewa fursa ya 

kupanua wigo wa uwekezaji katika 
maeneo yenye faida kubwa kwa 
taifa.

Neema za Dr Mwinyi kwa 
Mashirika

Neema alizozileta Mheshimiwa 
Rais kupitia mashirika ya umma 
zimejidhihirisha kwa Kuongezeka 
kwa mchango wa mashirika 
ya umma katika pato la taifa, 
Uimarishaji wa huduma za kijamii 
kama afya, hifadhi ya jamii na usafiri 
wa majini na anga, Kuimarisha 
nafasi ya Zanzibar katika soko 
la kikanda na kimataifa kupitia 
mashirika ya biashara na bandari 
na Kuibua fursa za ajira kwa vijana 
na kuongeza usalama wa ajira kwa 
wananchi.

Mashirika ya Uwekezaji wa 
Umma yamegawanywa katika 
Fursa Muhimu za Uwekezaji kwa 
Sekta na Taasisi ikiwemo:

1.	Miundombinu na Makaazi 
(ZHC, ZPC, ZAA)

2.	Nishati na Huduma (ZECO, 
ZAWA)

3.	Kilimo, Uvuvi na Usindikaji 
(ZSTC, ZAFICO, ZASCO)

4.	Huduma za Kidigitali na 
Vyombo vya Habari (ZICTIA, 

ZMUX, ZBC);

5.	Huduma za Kifedha na Bima 
(PBZ, ZIC, ZSSF);

6.	Huduma za Afya na Kijamii 
(ZHSF, ZSSF); na

7.	Huduma za Bandari na 
Usafiri Baharini (SHIPCO, ZPC)

Mafanikio ya Mashirika ya 
Uwekezaji ya Umma

Shirika la Bandari Zanzibar 
(ZPC):

Uimarishaji wa miundombinu 
ya bandari, kupanua huduma za 
usafirishaji na kuongeza mapato 
Serikalini kupitia ulipaji wa gawio.
Uingiaji wa mkataba na kampuni 
ya kimataifa kutoka Ufaransa (AGL/
ZMT) kuendesha Bandari ya Malindi. 
Uboreshaji wa Mfumo wa Usimamizi 
wa Bandari (E-PORT),Uwekezaji wa 
dhana za kutoa huduma Bandari. 
Ujenzi wa Bandari Mpya na 
Maendeleo ya Miundombinu katika 
eneo la Malindi Unguja - Shumba 
Pemba na Ujenzi wa miundombinu 
ya CBM (Ushughulikiaji wa Mizigo/
Mabaki) na Hifadhi ya Mikakati 
ya Mafuta na Gesi na Ugawaji 
unaoendelea wa vitalu vya mafuta 
na gesi katika Mangapwani.

PONGEZI KWA MHESHIMIWA RAIS WA ZANZIBAR 
NA MWENYEKITI WA BARAZA LA MAPINDUZI 

KWA KUIMARISHA MASHIRIKA YA UMMA
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Shirika la Meli Zanzibar (SHIPCO)
Serikali imeanza ujenzi wa Boti 

mbili (2) za kasi kubwa na inaendelea 
kufanya marekebisho kwenye 
meli ya MV Mapinduzi II, ambapo 
marekebisho yamefika kukamilika.

Shirika la Nyumba Zanzibar (ZHC) 
ZHC kupitia dira yake inaitaka 

“Kuwa taasisi inayoongoza 
katika sekta ya biashara ya Mali 
isiyohamishika Zanzibar” na 
dhamira yake ni “Kuwa kituo cha 
ubora katika utoaji wa makazi ya 
ubora na yanayoweza kumudu 
kuwapatia watu wa Zanzibar”. 

Katika kutimiza hili, Shirika 
limeweza kujenga nyumba 92 za 
makazi, zikiwa 84 huko Unguja na 
8 huko Pemba. Aidha, ili kuimarisha 
makazi salama na ya ubora 
kwa wananchi, Shirika limeanza 
maandalizi na utekelezaji wa ujenzi 
wa nyumba 1,117 huko Unguja, 
ikiwa ni pamoja na Mradi wa New 
Chumbuni na nyumba 180 kwenye 
Kisiwa cha Pemba. Vivyo hivyo, 
Shirika limefanya matengenezo 
kwenye nyumba kadhaa za makazi 
za wananchi, ikiwa ni pamoja na zile 
zilizopo Michenzani.

Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ):
PBZ imeongeza umarishaji wa 

kifedha, uwajibikaji, upatikanaji 
wa mikopo kwa wananchi na 
wafanyabiashara, huduma bora 
zinazotolewa na kuimarisha 
nafasi ya Zanzibar katika huduma 
za kifedha za kikanda. Gawio 
limeongezeka kutoka TZS 7 bilioni 
hadi kufikia TZS 10 bilioni sawa 
na ongezeko la asimilia 42.85 ya 
gawio lililokusanywa mwaka 2023. 
Kuimarika kwa ufunguzi wa matawi 
mepya ya Benki ikiwemo Arusha.

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
Zanzibar (ZSSF):

Uboreshaji wa huduma za 
hifadhi ya jamii umewawezesha 
wananchi kupata mafao kwa ufanisi 
na kuimarisha hifadhi ya kijamii. 
Shirika limeanzisha na inaendelea 
kutekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo, ikijumuisha Mradi 
wa Soko la Mombasa na mradi 
wa nyumba za makazi katika Jiji 
la Dk. Hussein Mwinyi, ukiwa na 
uwekezaji wa jumla unaotarajiwa 
wa TZS bilioni 37.8.

Miradi iliyokamilika ni pamoja 
na Mradi wa eneo la Maegesho ya 
Magari Malindi, Stendi ya Magari ya 
Kijangwani na eneo la Biashara na 
Michezo Mbweni ambapo jumla ya 
TZS 16.3 Bilioni zilitumika.

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
yaingia Mkataba wa Uendeshaji 
wa Mabasi ya abiria yanayotumia 
Umeme na Kampuni ya GRT 
Investment LL.CFZ. 

Shirika la Taifa la Biashara (ZSTC):
Kuongeza thamani ya mazao ya 

kilimo hususan karafuu, likiwapa 
wakulima masoko bora na kipato 
cha uhakika. Uanzishaji wa Mfumo 
Mpya wa Mnada Mtandaoni, 
Uanzishwaji wa Mfumo wa Ununuzi 
wa Karafuu, Uimarishaji wa zao 
la karafuu. ZSTC inaendelea na 
juhudi zake za kuwapatia miche ya 
mikarafuu Wakulima pamoja na 
nyezo za kuatikia miche hio.

Kuanzisha Mfumo mpya wa 
Online Auction 

ZSTC imefanikiwa kuandaa 
mfumo wa mnada wa karafuu 
unaojulikana kama “Online 
Auction” na kusajili minada miwili 
iliyosimamiwa na Shirika; Mfumo 
huu umeimarisha uwazi na ufanisi 
katika uuzaji wa karafuu; Mfumo 
umechangia kuweza kupata kigezo 
(benchmark) kizuri cha bei ya 
karafuu;na Umesaidia kuongeza 
mapato kwa Shirika kupitia ada ya 
usajili (commitment fee).

Kuanzisha Mfumo wa Kununulia 
Karafuu 

Mfumo wa kidijitali kwa ununuzi 
wa karafuu umeanzishwa na 
kutumika katika Vituo vya ununuzi 
wa karafuu; 

Mfumo huo umeunganishwa 
na programu tumizi ya kiganjani 
(mobile app) ambayo inarahisisha 
upatikanaji wa taarifa na usimamizi 
wa shughuli za ununuzi papo kwa 
papo (real time).

Mafanikio yaliyopatikana na ZSTC
a)	Kuanza kuitumia bandari ya 

Mkoani Pemba kwa kusafirishia 
karafuu nje ya nchi;

b)	kuongeza bidhaa mpya 
aina ya ZanGarlic Paste na Bitter 
Orange Oil;

c)	Kufunga Vyungu vipya 2 vya 
uzalishaji wa mafuta ya Mimea;

d)	Kuanzisha Mfumo ya “Online 
Auction” na Mfumo wa Kununulia 
Karafuu vituoni (smart buying);

e)	Kuanzisha mfumo wa 
Mikataba baina ya MD na 
Watendaji;

f)	Kupata alama ya ubora ya 
ZBS kwa bidhaa za ZSTC.

Shirika la Bima Zanzibar (ZIC):
Kupanua huduma zake za bima 

na kuhakikisha wananchi na mali 
zao wanakuwa salama dhidi ya 
majanga.zikiwemo huduma ya ZIC 
Takaful, Kuazishwa Sera ya Bima ya 
lazima kwa wageni wote wanaofika 
Zanzibar (Inbound Travel Insurance) 
yenye lengo la kutoa kinga dhidi ya 
majanga na dharura pindi yakitokea 
ndani ya siku tisini na mbili (92) 
popote pale Zanzibar na Tanzania 
kwa ujumla. 

Shirika limeweza kuongeza 

Mapato yatokanayo na ada za Bima 
kutoka TZS 19 billioni kwa kipindi cha 
mwaka 2020 hadi TZS 130.74 billioni 
katika mwaka 2024). Ongezeko 
hili ni kutokana na kuongezeka 
kwa uaminifu wa Wananchi 
katika kutumia bidhaa za Bima na 
upanuzi wa huduma za Bima katika 
kuwakinga na majanga mbalimbali 
ambayo yanaweza kuwatokea.

Kutanua na kuongeza wigo wa 
biashara ya Bima kwa mashirikiano 
ya kimkakati na Makampuni 
na Mabenki mbalimbali katika 
mfumo wa benkibima kama vile 
Shirika la Posta Tanzania, NMB 
Bank, CRDB Bank, EXIM Bank, TCB 
Bank, PBZ Bank, Benki ya Africa, 
Mwalim Commercial Bank, Mucoba 
Commercial Bank na FAIDIKA/
LETSHGO) kwa Lengo ka kuongeza 
mapato ya Shirika.

Shirika la Utangazaji Zanzibar 
(ZBC):

Limeboresha vifaa na vipindi 
vyake, hivyo kuwa chombo kikuu 
cha mawasiliano, elimu na burudani 
kwa wananchi.

Pongezi na Shukrani
Kwa niaba ya mashirika ya 

umma Zanzibar, tunampongeza 
na kumshukuru Mheshimiwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi kwa 
maono yake ya kijasiri, uongozi wa 
hekima na dhamira yake thabiti ya 
kuyawezesha mashirika ya umma 
kuwa injini ya maendeleo.Uongozi 
wake umeleta mabadiliko chanya 
yanayoshuhudiwa na kila mmoja, 
na umeweka msingi imara wa 
uwajibikaji, tija na ufanisi katika 
taasisi za umma.

Mashirika ya umma Zanzibar 
leo yanasimama imara, yakichangia 
mapato ya Serikali, kutoa huduma 
bora kwa wananchi na kushiriki 
kikamilifu katika kukuza uchumi 
wa taifa. Haya yote ni matunda ya 
uongozi wa busara wa Mheshimiwa 
Rais wa Zanzibar.

Mheshimiwa Rais ameweka 
msingi imara wa mashirika ya 
umma Zanzibar – msingi unaojikita 
katika uwajibikaji, huduma bora na 
tija kwa taifa. Neema aliyoiweka 
imejidhihirisha kwa wananchi na 
vizazi vijavyo vitafaidika na matunda 
haya.

Kuanzishwa kwa Ofisi ya Msajili 
wa Hazina Zanzibar imepelekea 
Ofisi hiyo kuwa na Mamlaka zaidi ya 
kiutendaji na usimamizi (Regulator) 
kuchunguza, kukagua utendaji wa 
Taasisi za Uwekezaji wa Umma 
na Usimamizi wa Mali za Umma 
hapa Zanzibar ili kuweza kwenda 
sambamba na Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar “Zanzibar Vision 2050” na 
Ilani ya Chama cha Mapinduzi “CCM 
Manifesto”.
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Ofisi ya Msajili wa 
Hazina, kwa mujibu 
wa Sheria Na. 6 
ya mwaka 2021, 

imeendelea kusimamia 
mashirika na taasisi za umma 
ili kuhakikisha yanaendana 
na Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar 2050 ambapo Ofisi 
ilifanya ufuatiliaji wa ripoti 
za utekelezaji wa mikataba 
ya kiutendaji kwa mashirika 
ya umma Zanzibar ambapo 
viashiria Muhimu vya Mikataba 
ya Utendaji Kazi vilitumika.

Aidha, malengo ya tathmini 
ni kuangalia kwa kiwango gani 
taasisi hizi zimetimiza malengo 
ya utendaji mliyokubaliana, 
kwa kutumia Viashiria 
Muhimu vya Utendaji (Key 
Performance Indicators – KPIs) 

vilivyobainishwa kwa uwazi 
wakati wa kufunga Mikataba.

Katika ufuatiliaji wa 
Mikataba hiyo viashiria vitano 
(5) muhimu huangaliwa kwa 
njia ukaguzi na kuthibitisha 
taarifa zake kwa kila shirika 
viashiria vilivyotumika katika 
tathmini iliyofanywa na kufikia  
matokeo ya kiutendaji vilikua 
Usimamizi wa Rasilimali Watu 
(People Management);Utawala 
Bora na Udhibiti wa Ndani 
(Good Governance and 
control); Huduma kwa Wateja 
(Customer Service); Utekelezaji 
wa Majukumu ya Msingi ya 
Taasisi (Core Functions of 
Institution Mandates); na 
Usimamizi wa Rasilimali Fedha 
(Financial Stewardship). 

Mikataba hii siyo tu ni 

nyenzo za kiutawala, bali 
pia ni nyenzo ya kimkakati 
inayoendana na juhudi pana 
za Serikali za kuimarisha 
utawala bora, nidhamu ya 
matumizi ya fedha na utoaji 
wa huduma bora katika 
mashirika yetu ya umma. 

Jumla ya Mashirika 
ambayo yaliingia mikataba 
wa Utendaji kazi kwa mwaka 
wa fedha 2024/2025 yalikua 
kumi na Moja (11) likiwemo  
ZHSF, ZSSF, ZSTC, ZAA, ZIC, 
ZBC, ZPC, CGN, ZPDC, ZICTIA, 
na SHIPCO. Aidha, Mafunzo 
ya Vitendo yaliweza kufanyika 
kwa Shirika la ZHSF, ZSSF, 
ZBC, ZPC, ZIC, ZSTC, ZAA 
pamoja na SHIPCO kwa 
kuingiza taarifa zao katika 
nyenzo. 

UFUATILIAJI WA MIKATABA YA UTENDAJI 
WA MASHIRIKA YA UMMA

Watendaji wa Idara ya Mitaji ya Umma na Uwekezaji wafanya ufuatiliaji wa kufanya ufuatiliaji 
wa kuimarisha Mikataba ya Kiutendaji katika Benki ya Watu wa Zanzibar PBZ Mipirani.
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WATENDAJI WA OFISI YA MSAJILI WA HAZINA WAFANYA 
ZIARA YA MAFUNZO YA KUWAJENGEA UWEZO

LENGO kuu la utekelezaji 
wa Majukumu ya Ofisi 
ya Msajili wa Hazina ni 
Kuimarisha usimamizi 

wa mali za umma na mashirika 
ya umma ambapo Programu 
kuu ya uimarishaji huo ni Usi-
mamizi wa Mali za Umma na 
Uwekezaji wa Mashirika ya 
Umma.  Katika Utekelezaji wa 
Bajeti ya mwaka 2025/2026 
Idara ya Mitaji ya Umma na 
Uwekezaji iliandaa shughuli 
ya kufanya ziara za kikazi ka-
tika Ofisi ya Msajili Tanzania 
Bara kwa ajili ya kubadilishana 
uzoefu. 

Katika Robo mwaka ya 
mwaka 2025/2026 jumla ya 
watendaji watano (5) wal-
ishiriki ziara ya mafunzo ya 
siku 5 katika Ofisi ya Msajili 
wa Hazina Tanzania Bara. Zi-
ara hii ililenga kujenga uwezo 
katika usimamizi wa taasisi za 
uwekezaji za umma, hasa kwe-
nye maeneo ya Uchambuzi wa 
Bajeti (Budget Scrutinization), 
Tathmini ya Bodi za Taasisi 
(Board Evaluation), Ukusany-
aji wa Gawio na Michango na 

Uandaaji wa Sera za Gawio 
suala ambalo limepelekea 
kuimarisha uwezo wa kiufun-
di katika kuchambua bajeti 
za taasisi za umma, Kuelewa 
mchakato wa ukusanyaji wa 
mapato na gawio, Kujifunza 
utawala bora kupitia tathmini 
za utendaji kazi wa kurugenzi 
za Bodi na Kuongeza ushiriki-
ano na uzoefu wa pamoja kati 
ya Zanzibar na Tanzania Bara.

Kupitia ziara hiyo watendaji 
hao waliweza kujifunza Tath-
mini ya Wajumbe wa Bodi 
ambapo tathmini hiyo hu-
fanyika kila mwaka kwa lengo 
la kupima ufanisi wa uongozi 
ambapo huhusisha Bodi kwa 
ujumla, kamati, mwenyekiti, 
wajumbe mmoja mmoja na 
katibu. Uchambuzi wa Bajeti, 
ambapo mazingatio ya Bajeti 
za Mashirika ni lazima izinga-
tie mpango mkakati, MTEF, na 
uwiano wa fedha za maende-
leo ambapo Taasisi huwasili-
sha bajeti miezi 3 kabla ya 
mwaka wa fedha kuisha baada 
ya marekebisho, bajeti huid-
hinishwa na Ofisi ya Msajili wa 

Hazina.
Mapato ya Hazina, Vyanzo 

vikuu yva uchangiaji wa Mapa-
to ya Serikali ni ulipaji wa   asil-
imia 15 ya mapato ghafi, gawio, 
surplus, CSR, riba za mikopo, 
makato ya TCRA. kwa upande 
uimarishaji wa ukusanyaji wa 
mapato njia zinazotumika  ku-
ongeza mapato hayo ni pamo-
ja na matumizi ya mifumo ya 
kidigitali, usimamizi madhubu-
ti, ongezeko la uwekezaji  na 
mashirikiano ya kitaasisi.

Aidha,kwa upande wa wa-
tendaji na Ofisi kwa ujumla 
ziara hii imeweza kuongeza 
uelewa na uwezo wa kitaal-
amu kwa watendaji katika kusi-
mamia taasisi za uwekezaji za 
umma ambapo kupitia mafun-
zo haya, ufanisi wa ukusanyaji 
mapato, uchambuzi wa bajeti, 
na tathmini ya bodi unatara-
jiwa kuimarika. Halikadhalika, 
uimarishaji wa ushirikiano wa 
Ofisi ya Msajili wa Hazina Tan-
zania Bara na Zanzibar unan-
delea kuwa nguzo ya mafani-
kio, uimarishaji wa  ya utawala 
bora na uwajibikaji wa kifedha.

Afisa Mitaji ya Umma Ndugu Abdullah Salum Abdullah akitoa ufafanuzi wa jinsi ya upigaji wa 
hesabu katika Nyenzo ya kufanya ufuatiliaji wa Mashirika ya Uwekezaji wa Umma.
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OFISI ya Msajili wa 
Hazina imeendesha 
mchakato wa ufuatiliaji 
wa ulipaji wa gawio 

na michango kwa Taasisi za 
Uwekezaji wa Umma ambapo 
jumla ya Mashirika manane 
(8) ya Uwekezaji wa Umma 
yanayostahili kulipa mchango na 
gawio yamefuatiliwa na kushiriki 
katika vikao vya kujadili ulipaji wa 
gawio (ZECO, ZHC, PBZ, ZIC, ZPC, 
ZSTC, SHIPCO, ZICTIA)

Katika mwaka wa fedha 
2025/2026 Serikali imeweza 
kuipangia Ofisi ya Msajili wa Hazina 
jumla ya TZS 25 Bilioni kama 
lengo la ukusanyaji wa Mapato 
yasiyokua ya Kodi. Katika jitihada 
za kuona kwamba Mapato hayo 
yanawasilishwa Serikalini,Ofisi ya 
Msajili wa Hazina iliandaa vikao 
kazi vya kujadili ulipaji wa gawio 

na kufikia makubaliano ya pamoja 
ya namna bora ya uwasilishaji wa 
gawio kwa mwaka mpya wa fedha 
huku ikijumuisha na madeni 
ya nyuma ambapo hadi kufikia 
mwezi Juni,2026 jumla ya TZS 24 
Bilioni zitakusanywa.

Kwa mujibu wa utaratibu, 
kiwango cha ulipaji gawio kwa 
sasa ni asilimia 50 ya faida baada 
ya kutoa kodi za Serikali ambapo 
utaratibu uliopendekezwa wa 
kulipa ni kuimarisha utaratibu wa 
malipo ya kila mwezi (badala ya 
kusubiri baada ya kufunga hesabu, 
kuanzisha ratiba ya malipo ya 
robo mwaka kwa taasisi zenye 
mapato yasiyo thabiti (mfano 
ZSTC), kuongeza usimamizi na 
ukaribu kati ya Msajili wa Hazina 
na mashirika kwa kuweka maafisa 
kiunganishi, Kuimarisha uwazi wa 
hesabu na ripoti kwa kushirikisha 

CAG mapema, na kutafuta mbinu 
za ubunifu wa fedha (financial 
restructuring) ili mashirika 
yenye madeni makubwa (mfano 
SHIPCO, ZECO) yaweze kulipa 
bila kudhoofisha uendeshaji wa 
Mashirika hayo.

Aidha,katika hatua za awali 
Ofisi ya Msajili wa Hazina 
imefunga mkataba wa ulipaji 
wa gawio na jumla ya Mashirika 
manne (4) ambapo mashirika 
yanye ni Pamoja na SHIPCO, ZSTC, 
ZIC na ZPC. Serikali,kupitia Ofisi 
ya Msajili wa Hazina itaendelea 
kufuatilia na kusimamia kwa 
ukaribu mashirika ya umma na 
uwekezaji wake ili kuhakikisha 
rasilimali za taifa zinawanufaisha 
wananchi kwa kuchochea ukuaji 
wa uchumi, kuongeza mapato ya 
serikali na kuboresha ustawi wa 
kijamii. 

OFISI YA MSAJILI WA HAZINA YAFANYA UFUATILIAJI 
WA MADENI YA GAWIO NA MICHANGO KWA 

MASHIRIKA YA UMMA NA KUFIKIA MAKUBALIANO

Mkuu wa Idara ya Mitaji ya Umma na Uwekezaji Ofisi ya Msajili wa Hazina Ndugu Ramia 
Mohammed Ramia (kwanza kushoto) afanya mazungumzo ya ulipaji wa Gawio la Serikali 
Mkurugenzi Mkuu wa ZICTIA Enginner Shukuru Suleiman Awadh (kwanza kulia)  akifuatilia 
hoja zilizowasilishwa za ulipaji wa Mchango wa Serikali
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7 bilioni iliyowasilishwa na PBZ 
mwaka jana.

Matarajio ya ukusanyaji wa 
gawio katika mwaka wa fedha 
2025/2026 ni kukusanya gawio 
ambalo halijawahi kukusanywa 
ukitoa jumla ya TZS 13.7 bilioni 
zilizokusanywa mwaka wa 
fedha 2022/2023. Mafanikio ni 
kiwango cha makusanyo ya gawio 
tangu kuanzishwa kwa mfumo 
huu, unaongeza uimarishaji na 
uwajibikaji wa mashirika ya umma 
katika kutekeleza makubaliano 
na kuonesha nidhamu ya na 
utekelezaji wa majukumu.

Ofisi ya Msajili wa Hazina 
imeendelea kutekeleza jukumu lake 
la msingi la kuhakikisha mashirika 
ya uwekezaji wa umma yanachangia 
kwenye mapato ya Serikali kupitia 
gawio.

Katika hatua za ulipaji wa gawio 
la Serikali, majadiliano ya ulipaji wa 
gawio yameanza kuleta manufaa 
kwa mashirika kuanza kutoa Gawio 
la mfano katika miezi ya mwanzo 
ya utekelezaji wa makubaliano 
sambamba na Mashirika ambayo 
hayajawahi kutoa gawio kuanza 
kutoa Gawio ambapo Shirika la 
Bandari limeendeleza ulipaji wa 
Gawio la kila mwezi kwa kuwasilisha 
TZS 600 million, Shirika la Meli 
Zanzibar (SHIPCO) kwa mara ya 
kwanza limeanza kutoa gawio la 
Serikali ambapo jumla ya TZS 200 
million zimewasilishwa. Aidha, 
Shirika la Bima la Taifa limewasilisha 
jumla ya TZS 280 million, Pamoja 
na Shirika la Nyumba la Zanzibar 
limetoa TZS 50 million, na kufanya 
jumla ya makusanyo kufikia     TZS 
1.130 billion. 

Kwa kipekee itakumbukwa 
kwamba mnamo tarehe 25 
Agosti,2025 Benki ya Watu wa 
Zanzibar (PBZ) iliweza kukabidhi 
mfano wa hundi yenye jumla ya TZS 
10 bilioni katika mkutano mkuu wa 
wanahisa kwa Mheshimiwa Waziri 
wa Nchi (OR) Fedha na Mipango 
Dr.Saada Mkuya Salum na kuweza 
kuvunja rikodi ya Shirika lililolipa 
gawio ya kima kikubwa tokea 
kuanzishwa kwa Mashirika ya 
Uwekezaji ya Umma Zanzibar.

Malipo ya Gawio tangia 
kuanzishwa kwa Ofisi ya Msajili 

wa Hazina Zanzibar.
MWAKA 2022/23 2023/24 2024/25 Jumla       

( Bilioni)
JUMLA 13,705 550 8,510 22,765

Aidha ikilinganishwa gawio 
lililokusanywa katika kipindi cha 
Julai na Agosti,2025/2026 na kipindi 
cha mwaka jana jumla ya TZS 1.13 
bilioni zimekusanywa ukitoa TZS 

11

MAJADILIANO YA GAWIO YALETA TIJA NA KUANZA VYEMA 
KUKUSANYA GAWIO KATIKA MWAKA WA FEDHA 2025/2026.

Mheshimiwa 
Dr. Saada Mkuya 
Salum akabidhiwa 
mfano wa Hundi 
ya gawio la 
Serikali kutoka 
kwa Mwenyekiti 
wa Bodi ya PBZ 
Ndugu Joseph 
Abdalla Meza 
na Mkurugenzi 
Mwendeshaji wa 
PBZ Ndugu Fahad 
S. Hamid.

Mkuu wa Idara ya 
Mitaji ya Umma na 
Uwekezaji Ofisi ya Msajili 
wa Hazina Ndugu Ramia 
Mohammed Ramia 
(kwanza kushoto) afanya 
mazungumzo ya ulipaji 
wa Gawio la Serikali 
na Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika 
la Bima Ndugu Jape U. 
Khamis (watatu kulia) 
Makao Mkuu ya Ofisi 
ya Msajili wa Hazina, 
Zanzibar.

Aidha, Ofisi itaendelea 
kuimarisha usimamizi na 
ufuatiliaji wa makubaliano 
ya gawio, kuongeza hamasa 
na msukumo kwa mashirika 

mengine kufuata utaratibu 
ulioanzishwa.

Makusanyo ya gawio kwa 
mwaka huu yanaonyesha 
mafanikio makubwa ya Ofisi 
ya Msajili wa Hazina katika 
kuimarika mwaka hadi 
mwaka kwenye ukusanyaji 
wa mapato. Hatua hii 
ni chachu ya kuongeza 
mchango wa mashirika 
ya umma katika ustawi 
wa uchumi wa Zanzibar 
na utekelezaji wa Dira ya 
Maendeleo ya 2050.
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KATIKA Kuimarisha Ufanisi 
na Uwajibikaji wa Taasisi 
za Uwekezaji wa Umma 
Zanzibar, Ofisi ya Msajili wa 

Hazina imekamilisha tathmini ya 
mwaka ya utekelezaji wa mikataba 
ya utendaji kwa Taasisi za Uwekezaji 
wa Umma (PIEs) kwa mwaka wa 
fedha 2024/2025. Tathmini hii, ni 
sehemu ya utekelezaji wa Sheria 
Na. 6 ya 2021 ya Ofisi ya Msajili 
wa Hazina na Usimamizi wa Mali 
za Umma, inalenga kuhakikisha 
taasisi hizi zinafanya kazi kwa uwazi, 
ufanisi na kuzingatia viwango vya 
utawala bora.

Matokeo ya Tathmini
Tathmini ilibaini kuwa taasisi 

nyingi zimeonesha juhudi za 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi, ambapo taasisi kama 
Zanzibar Social Security Fund 
(ZSSF), Zanzibar Communication 
Corporation (ZICTIA), Shirika la 
Magazeti ya Serikali (CGN) na 
Zanzibar Airports Authority (ZAA) 
zimepata alama ya Bora (Excellent) 
katika maeneo mbalimbali. 
Hata hivyo, changamoto kubwa 
zilizobainishwa ni, kukosekana 
kwa tathmini za kina za hatari (Risk 
Assessment), Ukosefu wa mpango 
wa mwendelezo wa kazi (Business 
Continuity Plan - BCP) katika 
taasisi nyingi, Ucheleweshaji katika 
kufanya ukaguzi wa ndani na wa 
kisheria.

 
Matokeo ya Jumla ya Tathmini

OFISI YA MSAJILI WA HAZINA YAFANYA 
TATHMINI YA MIKATABA WA UTENDAJI YA 

MWAKA 2024/2025 KWA MARA YA PILI

Ulinganishi wa Uchambuzi wa Utendaji kazi wa 
Taasisi za Uwekezaji wa Umma.

Tathmini ya alama za utendaji wa 
wastani kwa taasisi za Uwekezaji wa Umma 
inaonyesha nguvu kubwa katika utawala 
bora na udhibiti wa ndani lakini udhaifu 
katika usimamizi wa rasilimali fedha. 

Utawala Bora na Udhibiti wa Ndani 
umekuwa na kiwango cha juu zaidi 
cha 84.7%, ukifuatwa na utekelezaji wa 
majukumu ya msingi za taasisi ambazo ni 
wajibu kwa 74.8% na Huduma kwa Wateja 
kwa 73.6%. Alama za chini zaidi ni Usimamizi 
wa Rasilimali watu (68.08%); na Usimamizi 
wa Rasilimali Fedha ikiwa na alama ya 
chini kwa 67.36%. Kudumisha utawala 
ubora wakati wa kuboresha usimamizi wa 
wafanyakazi na umarishaji wa huduma za 
kifedha ni muhimu.

Mapendekezo
Kwa kuzingatia matokeo ya 

tathimini iliyofanyika, Ofisi ya Msajili wa 
Hazina imependekeza hatua zifuatazo 
kuchukuliwa Taasisi zote za Uwekezaji 
wa Umma zifanye tathmini ya hatari na 
kuandaa rejesta ya hatari ili kusimamia 
changamoto zinazoweza kuathiri 
huduma, Kuanzishwa na kusimamiwa 
kwa mpango wa mwendelezo wa 
kazi ili kuhakikisha huduma muhimu 
haziathiriki endapo changamoto 
zitajitokeza na Kufanyika kwa ukaguzi 
wa ndani kwa wakati na utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi ili kuimarisha 
uwajibikaji wa kifedha. Utolewaji 
wa mrejesho wa utendaji kazi kwa 
wafanyakazi mara kwa mara kwa lengo 
la kudhibiti utendaji kazi wa wafanyakazi, 
kukusanya na kuandika (kuweka rekodi) 
ya malalamiko ya wafanyakazi, maelezo 
ya mafunzo, malalamiko ya wateja na 
masuala yanayohusiana ili kuboresha 
ustawi wa wafanyakazi na wateja.

Taasisi za Uwekezaji wa Umma 
ndizo injini za maendeleo ya Zanzibar 
ambapo taasisi hizo zinatoa ajira, 
huduma muhimu kwa wananchi, na 
kuchangia katika mapato ya Serikali 
(Kodi na Gawio). Kwa tathmini hii, 
wananchi wanapata uhakika kuwa 
rasilimali za umma zinatumika kwa 
tija na uwazi.

Aidha, Ofisi ya Msajili wa 
Hazina itaendelea kusimamia kwa 
karibu mikataba ya utendaji kazi, 
kuhakikisha kuwa taasisi zote za 
umma zinafanya kazi kwa kuzingatia 
viwango bora vya utawala, 
ufanisi na uadilifu. Lengo kuu ni 
kulinda maslahi ya wananchi na 
kuendeleza maendeleo endelevu 
ya Zanzibar.
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Ofisi ya Msajili wa Hazina 
imeweza kuzinduwa nyenzo 2 
kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji 
(Monitoring Tools) na kufanya 
tathmini ya Utendaji kazi 
(Performance Contract Evaluation 
Tool) katika mikataba ya kiutendaji 
ambapo nyenzo hizo zimeanza 
kutumika kwa ajili ya kufanya 
ufuatiliaji na tathmini kwa mikataba 
ya kiutendaji ambapo nyenzo 
hizo zitarahisisha upatikanaji wa 
taarifa kwa Mashirika ya umma, 
kuzihifadhi na kuweza kusaidia 
katika kufanya tathmini kwa urahisi 
zaidi kuliko kutumia “manual 
Monitoring Tool”.

Nyenzo hiyo imesanifiwa kwa 
kutumia programu ya Jedweli 
ya Excel, ikiruhusu uingizaji kwa 
taarifa, uchambuzi wa robo mwaka 
na wa mwaka mzima, na kubaini 
mwenendo wa mashirika.

Aidha, nyenzo hii ni sehemu ya 
jitihada za Serikali za kuimarisha 
uwajibikaji, ufanisi na tija katika 
mashirika ya umma. Itatumika 
kufuatilia na kupima utekelezaji wa 
mikataba ya utendaji kazi ya Taasisi 
na Mashirika ya Umma, sambamba 
na kuhakikisha matumizi bora ya 
rasilimali za Taifa.

OFISI YA MSAJILI WA HAZINA YAZINDUWA NYENZO YA KUFANYA 
UFUATILIAJI (MONITORING TOOLS) NA KUFANYA TATHMINI KWA 

AJILI YA KUIMARISHA USIMAMIZI WA MIKATABA YA UTENDAJI

Watendaji wa Idara ya Mitaji ya Umma na Uwekezaji Ofisi ya Msajili wa Hazina Zanzibar katika mataarisho 
ya Nyenzo ya kufanya ufuatiliaji wa Mashirika ya Uwekezaji wa umma (monitoring tools) na kufanya tathmini 
kwa ajili ya kuimarisha usimamizi wa mikataba ya utendaji.

(Afisa Mitaji ya Umma Ndugu Abdullah Salum Abdullah akitoa 
ufafanuzi wa jinsi ya upigaji wa hesabu katika Nyenzo ya kufanya 
ufuatiliaji wa Mashirika ya Uwekezaji wa Umma)

Uandaaji wa nyenzo hizi (ni 
hatua kubwa katika kuhakikisha 
Mashirika ya Uwekezaji wa Umma 
yanafanya kazi kwa uwajibikaji, 
kwa kuzingatia dira ya kitaifa na 

kuleta thamani ya fedha (value for 
money). Nyenzo hii itarahisisha 
kufuatilia mwenendo wa mashirika, 
kubaini mapungufu, na kuchukua 
hatua za haraka katika kutatua 
changamoto zinazojitokeza.
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KIKAO hicho kilifanyika siku 
ya Jumanne ya tarehe 16 
Septemba 2025 katika 
ukumbi wa ZURA Zanzibar. 

Walioshiriki katika kikao hicho ni 
Wenyeviti wa Bodi za Mashirika 
ya Umma, Wakuu wa Mashirika ya 
Umma, Maafisa kutoka Mashirika 
ya Umma na Maafisa kutoka Ofisi 
ya Msajili wa Hazina.

Kikao hiki kiliandaliwa kwa 
mujibu wa kifungu cha 35(i) cha 
Sheria ya Ofisi ya Msajili wa Hazin 
ana Usimamzi wa Mali za Umma 
nambari 6 ya mwaka 2021, na 
kilihudumiwa na Wenyeviti wa Bodi 
za Mashirika ya Umma, Wakuu 
wa Mashirika pamoja na maafisa 
kutoka Ofisi ya Msajili wa Hazina.

Lengo kuu la kikao hicho ni 
kutoa mwelekeo wa utekelezaji 
wa mikataba hiyo kwa mwaka 
wa fedha 2025/2026 na kuweza 
kuweka misingi ya uwajibikaji kwa 
mashirika ya umma kwa ulipaji 
wa gawio kwa Serikali pamoja na 
kutoa huduma iliyo bora kwa jamii.

Ufungaji huo wa Mikataba ya 
utendaji baina ya Ofisi ya Msajili 
wa Hazina na  wenyeviti wa 
mashirika tisa (09) ya uwekezaji 
wa Umma ni Pamoja na Shirika la 
Bandari Zanzibar (ZPC), Shirika la 
Meli Zanzibar (SHIPCO), Shirika la 
Magazeti ya Serikali (CGN), Shirika 
la Utangazaji Zanzibar (ZBC), 
Shirika la Taifa la Biashara Zanzibar 
(ZSTC), Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

(ZSSF), Benki ya Watu wa Zanzibar 
(PBZ), Mfuko wa Huduma za Afya 
(ZHSF) na Shirika la Bima Zanzibar 
(ZIC).

Kupitia zoezi hili la kusaini 
mikataba ya kiutendaji kwa 
mashirika tisa ya Serikali, Ofisi 
ya Msajili wa Hazina Zanzibar 
imeimarisha msingi wa uwajibikaji, 
uwazi na ufanisi katika utendaji wa 
mashirika ya umma na kutekeleza 
matakwa ya Sheria. Hatua hii 
inalenga kuhakikisha mashirika ya 
umma yanafanya kazi kwa weledi, 
yanatoa huduma bora kwa jamii na 
yanachangia ipasavyo katika ukuaji 
wa uchumi wa Taifa. Matukio ya 
Ufungaji wa Mikatab ani kama 
invyoonekana hapo chini

OFISI YA MSAJILI WA HAZINA YAFUNGA MIKATABA YA 
KIUTENDAJI (PERFORMANCE CONTRACT) NA MASHIRIKA 

9 YA UMMA KWA AWAMU YA PILI

Msajili Wa Hazina akitoa maelezo juu ya mikataba 
ya utendaji kazi. 

Msajili wa Hazina Zanzibar Ndugu Waheed 
Muhammad Ibrahim Sanya (aliyekaa kulia) 
asaini Mkataba wa utendaji na Mwenyekiti 

wa Bodi ya Wakurugenzi ya Shirika la Taifa la 
Biashara Zanzibar ZSTC Bi. Kidawa Hamid Saleh 

(aliyekaa kushoto).

Msajili wa Hazina 
Zanzibar Ndugu 
Waheed Muhammad 
Ibrahim Sanya 
(aliyekaa kulia) 
asaini Mkataba 
wa utendaji 
naMwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi 
Shirika la Bima la 
Zanzibar (ZIC) Bw. Ali 
Mzee Ali. (aliyekaa 
kushoto).
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Aidha baada ya kukamilika kwa mwaka wa 
fedha 2025/2026 Ofisi ya Msajili wa Hazina 
itafanya Tathmini ya Utendaji kwa kushirikiana 
na Mashirika hayo na kuiwasilisha kwa 
Mashirika hayo kwa hatua za uimarishaji.

Msajili wa Hazina Zanzibar Ndugu Waheed 
Muhammad Ibrahim Sanya (aliyekaa kulia) asaini 
Mkataba wa utendaji na Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wakurugenzi wa Shirika la Utangazaji (ZBC) Dk. idrissa 
Muslim Hija (aliyekaa kushoto).

Msajili wa Hazina Zanzibar Ndugu Waheed 
Muhammad Ibrahim Sanya (aliyekaa kulia) asaini 
Mkataba wa Kiutendaji na Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wakurugenzi ya Shirika la Bandari Zanzibar Ndugu. 
Ndugu Joseph Abdalla Meza (aliyekaa kushoto)

Msajili wa Hazina Zanzibar Ndugu Waheed 
Muhammad Ibrahim Sanya (aliyekaa kulia) asaini 

Mkataba wa Ulipaji wa Gawio na Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wadhamini ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar 
(ZSSF), Dkt. Huda Ahmed Yussuf (aliyekaa kushoto).

Msajili wa Hazina Zanzibar Ndugu Waheed 
Muhammad Ibrahim Sanya (aliyekaa kulia) 
asaini Mkataba wa Kiutendaji na Makamo 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mfuko 
wa Huduma za Afya Zanzibar Ndugu. Mwantum 

Khamis Othman (aliyekaa kushoto)

Msajili wa Hazina Zanzibar Ndugu Waheed 
Muhammad Ibrahim Sanya (aliyekaa kulia) asaini 
Mkataba wa Kiutendaji na Mwenyekiti wa Bodi ya 

Wakurugenzi ya Shirika la Meli Zanzibar Ndugu. 
CDR Mohammed Khamis Makame (aliyekaa 

kushoto) (Msajili wa Hazina Zanzibar Ndugu Waheed Muhammad 
Ibrahim Sanya (aliyekaa kulia) asaini Mkataba 

wa Kiutendaji na Makamo Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Shirika la Magezeti ya Serikali Zanzibar 

Ndugu. Salum Juma Ali (aliyekaa kushoto).
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OFISI ya Msajili wa 
Hazina Zanzibar 
imeendelea na 
utekelezaji wa jukumu 

lake la kusimamia utendaji wa 
mashirika ya umma kwa kufuata 
sheria na misingi ya uwajibikaji. 
Katika hatua hii, Ofisi imekagua 
na kutoa tathmini ya mikataba 
ya kiutendaji ya mashirika ya 
umma kwa mwaka wa fedha 
2024/2025. Akiwasilisha ripoti 
ya tathmini ya Mikataba wa 
utendaji kwa niaba ya Msajili wa 
Hazina Mkurugenzi wa Idara ya 
Mitaji ya Umma na Uwekezaji 
Ndugu Ramia Mohammed 
Ramia alisema yafuatayo:

Lengo la tathmini hii ni 
kubaini kiwango cha utekelezaji 
wa mikataba ya kiutendaji, 
kusisitiza uwajibikaji wa 
mashirika ya umma, na kutoa 
mwelekeo wa maboresho ili 
kuongeza ufanisi na huduma 
bora kwa jamii.

Tathmini hiyo ilionyesha 
ufanisi na changamoto 

zilizokabili mashirika katika 
utekelezaji wa wajibu wao 
ambapo Wenyeviti wa Bodi na 
Wakuu wa Mashirika walipokea 
ripoti hiyo, na kupata mwongozo 
wa kuboresha utendaji na 
kuimarisha nidhamu ya kifedha.

Ripoti hii ya tathmini 
inathibitisha kwamba Ofisi 
ya Msajili wa Hazina Zanzibar 
imeweka msingi thabiti 
wa kuboresha utendaji wa 
mashirika ya umma, kuongeza 
uwajibikaji, na kuhakikisha 
huduma bora kwa wananchi. 
Hatua hii inalenga kuimarisha 
ufanisi, uwazi na mchango 
wa mashirika ya umma katika 
maendeleo ya Taifa.

Tathmini ya Mikataba ya 
Kiutendaji kwa Mashirika 
Umma Zanzibar iliyofanywa 
na Ofisi ya Msajili wa Hazina 
Zanzibar imehusisha Mashirika 
kumi (10) yakiwemo Shirika la 
Bandari Zanzibar (ZPC), Shirika 
la Meli Zanzibar (SHIPCO), 
Shirika la Magazeti ya Serikali 

(CGN), Shirika la Utangazaji 
Zanzibar (ZBC), Shirika la 
Taifa la Biashara Zanzibar 
(ZSTC), Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii  Zanzibar (ZSSF), Mfuko 
wa Huduma za Afya Zanzibar 
(ZHSF), Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Zanzibar (ZAA), Kampuni 
ya Maendeleo ya Mafuta na 
Gesi Asilia (ZPDC) na Shirika la 
Mawasiliano Zanzibar (ZICTIA).

Mashirika yalipimwa 
kwa kutumia vigezo vitano 
vikuu navyo ni : Usimamizi 
wa Rasilimali Watu (People 
Management), Utawala Bora na 
Udhibiti (Good Governance and 
Control), Huduma kwa Wateja 
(Customer Service), Utekelezaji 
wa majukumu ya msingi ya 
Taasisi (Core Functions of 
Institution Mandates) na 
Usimamizi wa Kifedha (Financial 
Stewardship) ambapo kwa 
ujumla tathmini hii imeonekana 
kwamba Utawala Bora na 
Udhibiti ulipata kiwango cha 
juu zaidi 84.7%, ilifuatiwa  na 

OFISI YA MSAJILI WA HAZINA YAWASILISHA RIPOTI YA TATHMINI YA 
MKATABA WA KIUTENDAJI KWA WENYEVITI WA BODI, WATENDAJI 

WAKUU WA MASHIRIKA YA UMMA NA WAANDISHI WA HABARI

Mkurugenzi 
wa Idara 
ya Mitaji ya 
Umma na 
Uwekezaji 
Ofisi ya 
Msajili wa 
Hazina 
Ndugu Ramia 
Mohammed 
Ramia 
awasilisha 
Ripoti ya 
Tathmini ya 
Mikataba ya 
Kiutendaji 
ya mwaka 
2024/2025)
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Utekelezaji wa Majukumu ya 
Msingi ya taasisi kwa kupata 
74.8% na Huduma kwa Wateja 
ilipata 73.6%. Changamoto 
kubwa zilionekana kwenye 
Usimamizi wa Rasilimali Watu 
68.08% na Usimamizi wa 
Kifedha 67.36%.

Tathmini ilishauri kutekeleza 
mapendekezo ya ukaguzi 
wa ndani na wa kisheria ili 
kuimarisha usimamizi wa 
kifedha, kutoa mrejesho wa 
mara kwa mara kwa wafanyakazi 
ili kuboresha utendaji, kuweka 
kumbukumbu sahihi za 
masuala ya wafanyakazi na 
wateja kwa lengo la kuongeza 
ufanisi, kuanzisha mipango ya 
dharura (Business Continuity 
Plan) ili kuhakikisha huduma 
muhimu zinaendelea hata 
wakati wa changamoto, kuweka 
malengo sahihi na ya kupimika 
hususan kwenye viashiria vya 
kifedha, na Kuweka mifumo ya 

motisha na adhabu ili kuongeza 
uwajibikaji na ufanisi wa kazi.

Tathmini hii imeonyesha 
kwamba mashirika ya umma 
Zanzibar yamepiga hatua 
katika maeneo ya utawala bora 
na utekelezaji wa majukumu 
ya msingi, lakini yanahitaji 
kufanya maboresho makubwa 
kwenye usimamizi wa rasilimali 
watu na fedha.

Kwa kuzingatia matokeo 
ya tathmini iliyofanyika, 
Ofisi ya Msajili wa Hazina 
imependekeza hatua zifuatazo 
kuchukuliwa na taasisi zote za 
Uwekezaji wa Umma zifanye 
tathmini ya vihatarishi na 
kuandaa rejesta ya hatari 
ili kusimamia changamoto 
zinazoweza kuathiri huduma, 
Kuanzishwa na kusimamiwa 
kwa mpango wa mwendelezo 
wa kazi ili kuhakikisha huduma 
muhimu haziathiriki endapo 
changamoto zitajitokeza na 

Kufanyika kwa ukaguzi wa 
ndani kwa wakati na utekelezaji 
wa mapendekezo ya ukaguzi 
ili kuimarisha uwajibikaji wa 
kifedha. kutolewe mrejesho wa 
utendaji kazi kwa wafanyakazi 
mara kwa mara kwa lengo 
la kudhibiti utendaji kazi wa 
wafanyakazi, kukusanya na 
kuandika (kuweka rekodi) ya 
malalamiko ya wafanyakazi, 
maelezo ya mafunzo, 
malalamiko ya wateja na 
masuala yanayohusiana 
ili kuboresha ustawi wa 
wafanyakazi na wateja.

Kupitia ufungaji wa mikataba 
ya mwaka wa fedha 2025/2026, 
Serikali kupitia Ofisi ya Msajili 
wa Hazina imeweka mkazo wa 
uwajibikaji, ufanisi na uwazi, 
ili kuhakikisha mashirika ya 
umma yanaendelea kuwa 
nguzo ya maendeleo ya uchumi 
na ustawi wa wananchi.

Msajili wa Hazina Zanzibar Ndugu Waheed Muhammad Ibrahim Sanya katika picha ya Pamoja na 
baadhi ya wanakamati ya Uandaji wa Tathmini ya Mkataba wa Utendaji wa Mashirika ya Umma.
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O
FISI ya Msajili wa 
Hazina Zanzibar 
i m e e n d e l e z a 
jitihada zake za 

kuhakikisha mashirika 
ya umma yanachangia 
mapato ya Serikali 
kwa kuzingatia sheria, 
miongozo, uwajibikaji 
na utawala bora. Hatua 
hii imeimarishwa kupitia 
kikao cha ufungaji wa 
mikataba ya ulipaji gawio, 
kilichofanyika tarehe 16 
Septemba 2025 katika 
ukumbi wa ZURA, Zanzibar.

Lengo la kikao hiki 
lilikuwa ni kutoa mwelekeo 
na kutia saini mikataba ya 

ulipaji gawio kwa mashirika 
ya umma kwa mwaka 
wa fedha 2025/2026, 
sambamba na kuweka 
msingi wa uwajibikaji na 
ufanisi wa kifedha ambapo 
Mashirika ya ZIC, ZPC, 
SHIPCO na ZSTC yalifunga 
mikataba ya makubaliano 
ya ulipaji wa Gawio 
ambapo wenyeviti wa Bodi 
walikubali na kuthibitisha 
utekelezaji wa mikataba 
hii kwa kuzingatia vigezo 
vilivyowekwa na Ofisi ya 
Msajili wa Hazina, Pia 
Msajili wa Hazina alisisitiza 
umuhimu wa mashirika ya 
umma kuchangia mapato 

ya Serikali kupitia gawio na 
kutoa huduma bora kwa 
Taifa na jamii kwa ujumla.

Kupitia zoezi hili la 
kusaini mikataba ya 
ulipaji gawio, Ofisi ya 
Msajili wa Hazina Zanzibar 
imeweka msingi thabiti 
wa uwajibikaji wa kifedha, 
nidhamu na mchango 
wa mashirika ya umma 
katika kukuza uchumi wa 
Taifa. Hatua hii inalenga 
kuhakikisha kwamba 
mashirika ya umma 
yanachangia mapato kwa 
wakati na kwa uwazi, huku 
yakitoa huduma bora kwa 
wananchi.

18

KWA MARA YA KWANZA MIKATABA YA ULIPAJI WA 
GAWIO YAFUNGWA KWA MASHIRIKA 4 ZANZIBAR

Msajili wa Hazina Zanzibar Ndugu Waheed Muhammad Ibrahim Sanya (aliyekaa 
kulia) asaini Mkataba wa Ulipaji wa Gawio na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 

ya Shirika la Bandari Zanzibar Ndugu. Joseph Abdalla Meza (aliyekaa kushoto).
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Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Fedha na Mipango Zanzibar Dkt. Juma Malik Akil (aliyekaa katikati) ahudhuria 
kikao cha Utiaji wa Saini wa Mikataba ya Kiutendaji, mikataba ya Malipo ya Gawio Pamoja na ripoti ya 
Tathmini ya Mkataba wa Utendaji wa Mashirika ya Umma).

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Fedha na Mipango Zanzibar Dkt. Juma Malik Akil (aliyekaa katika) ahudhuria kikao 
cha Utiaji wa Saini wa Mikataba ya Kiutendaji, mikataba ya Malipo ya Gawio Pamoja na ripoti ya Tathmini ya 
Mkataba wa Utendaji wa Mashirika ya Umma.
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Msajili Wa Hazina Zanzibar https://trosmz.go.tz/  info@trosmz.go.tz 

TOLEO LA FEBRUARI

Uwepo wa mashirika ya umma ni kichocheo cha maendeleo ya uchumi
JICHO LA HAZINA

Ni vyema kila Shirika 
au Taasisi za uwekezaji 
za Umma zikajitathmini 
kujua changamoto 
wanazokabiliana nazo 
katika uendeshaji wa 
Taasisi zao na kupanga 
mipango ya namna ya 
kutatua changamoto hizo 
ili kuleta ufanisi mkubwa 
katika uendeshaji wa 
Mashirika ya Uwekezaji 
wa Umma, si vyema 
kubaki na changamoto 
ambazo zinasababisha 
hasara kwa shirika au 
Taasisi.”

Ujumbe wa Mheshimiwa Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi
Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi

“

Viongozi 

wa taasisi, 

mashirika 

ya umma 

wasisitizwa 

uwajibikaji

UK.2

Malengo ya Rais 
wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Ali 

Mwinyi yatimizwa
UK.6

Msajili wa Hazina, KIST waingia 
makubaliano ya uimarishaji, 
usimamizi wa mali za umma U

K
.9

JICHO LA
HAZINA TOLEO NAMBA 008 

SEPTEMBA, 2025

Jicho la Hazina litaendelea kuangaza, kufuatilia na 
kuhakikisha Mashirika ya umma yanakuwa chachu ya 

maendeleo ya kiuchumi kwa Zanzibar na wananchi wake


