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DIBAJI 

Kwa ajili ya kuimarisha usimamizi wa Mali za Umma katika taasisi za umma, 

Ofisi ya Msajili wa Hazina, Zanzibar, imetoa Muongozo huu ambao utatumiwa na 

taasisi za umma ili kusimamia uondoaji wa Mali za Umma  kwa mujibu wa sheria 

na taratibu. Aidha, Muongozo huu umeandaliwa kwa mujibu wa  masharti ya 

kifungu cha 57 (1) (a) na 69(7) cha Sheria ya Ofisi ya Msajili wa Hazina na 

Usimamizi wa Mali za Umma. 

Muongozo huu, unabainisha masuala mbalimbali yanayozingatia umuhimu 

katika utaratibu wa uondoaji wa Mali za Umma. Hii ikiwa ni pamoja na 

majukumu ya wasimamizi wa Mali za Umma,tafsiri ya Daftari la Mali, Sababu za 

Uondoaji wa Mali,Uandaaji wa Mpango wa Uondoaji wa Mali za Umma wa 

mwaka,Uwasilishaji wa Mpango wa Uondoaji wa Mali ya Umma  wa mwaka, 

Uondoaji Mali kwa dharura na Uondoaji wa Mali ya Kimkakati. 

Masuala mengine yanayohusika ni kuwasilisha Maombi ya Uondoaji wa 

Mali,Uhakiki na Uthamini wa Mali, Uandaaji wa ripoti ya Uhakiki na Uthamini 

wa Mali,Uwasilishaji Uandaaji wa ripoti ya uthamini Ofisi ya Mthamini Mkuu wa 

Serikali, Ruhusa ya kuandaa zoezi, Uandaaji wa tangazo la Uondoaji wa Mali, 

Jinsi ya kufanya zoezi la Uondoaji wa Mali,Uhakiki wa utaratibu wa Uondoaji wa 

Mali  na Uwasilishaji wa ripoti ya Uondoaji wa Mali za Umma. 

Hivyo, taasisi za umma zinawajibika kuutumia Muongozo huu kwa ajili ya 

Uondoaji wa Mali za Umma. Ambapo inatakiwa taasisi za umma kuaandaa na 

kuimarisha Mpango wa Uondoaji wa Mali za Umma, kusimamia, kudhibiti, 

kuondoa na kutoa taarifa sahihi za mali kwa mujibu wa Sera, Sheria, Kanuni na 

Miongozo iliyopo. 

 
……………..………………………… 

WAHEED MUHAMMAD IBRAHIM SANYA 

MSAJILI WA HAZINA 



Muongozo wa Uondoaji wa Mali ya Umma, 2024 
 

iii  

 

UFAFANUZI WA MANENO 

Katika Muongozo huu, isipokuwa kama maelezo yatahitaji vinginevyo, ufafanuzi 

wa maneno utakuwa kama ifuatavyo: 

“Daftari la Mali” maana yake ni daftari maalum ambalo litatumika kuhifadhi 

kumbukumbu za taarifa za kila mali ambayo inawezesha usimamizi bora wa 

kifedha na kiufundi wa mali hiyo; 

“Muongozo” maana yake ni Muongozo wa Uondoaji wa Mali za Umma; 

“Mali” maana yake ni rasilimali yoyote inayosimamiwa na taasisi ya umma 

kutokana na tukio lilopita na fedha za kiuchumi au huduma muhimu 

inayotarajiwa kupatikana kwa taasisi ya umma;  

“Mali za Umma” maana yake ni rasilimali yoyote inayosimamiwa na Serikali kwa 

kutarajia kupata faida za kiuchumi au matumizi ya utoaji wa huduma kwa jamii 

kwa ujumla;  

“Msajili wa Hazina” maana yake ni Msajili wa Hazina wa Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar aliyeteuliwa chini ya masharti ya kifungu cha 8 (1) cha Sheria; Sheria 

ya Ofisi ya Msajili wa Hazina na Usimamizi wa Mali za Umma. 

“Mpango wa Uondoaji Mali” maana yake ni mpango ambao unaelezea mali ambazo 

zinahitajika kuondolewa na taasisi ya umma, njia na muda wa uondoaji mali. 

“Ofisi” maana yake ni Ofisi ya Msajili wa Hazina iliyoanzishwa chini ya masharti 

ya kifungu cha 4 cha Sheria; Sheria ya Ofisi ya Msajili wa Hazina na Usimamizi 

wa Mali za Umma.  

“Serikali” maana yake ni Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar; 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Ofisi ya Msajili wa Hazina na Usimamizi wa Mali 

za Umma nambari 6 ya mwaka 2021; 

“Taasisi za Umma” ina maana sawa kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 

Usimamizi wa Fedha za Umma nambari 12 ya mwaka 2016; na 

“Uondoaji” maana yake ni uondoaji wa Mali ya Umma ikijumuisha ubunifu na 

haki miliki na nia safi na haki nyengine zozote za ununuzi na uondoaji wa Mali 

ya Umma kwa njia ya kuuza, mnada au njia nyengine yoyote itakayotumika 

kisheria.  
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DIRA, DHAMIRA NA NENO LA MUONGOZO 

Dira ya Msajiliwa Hazina: 

“Kuwa chombo chenye ufanisi cha uwekezaji wenye tija na usimamizi wa mali za 

umma”. 

Dhamira ya Msajili wa Hazina: 

“Kuweka Sera, Sheria, miongozo na vigezo vya usimamizi ili kuhakikisha taasisi 

za uwekezaji wa umma zinakuwa zenye kuleta tija katika viwango bora”. 

Neno la Muongozo wa Uondoaji wa Mali za Umma 2024: 

Uondoaji wa Mali za Umma ambazo hazileti tija katika matumizi ya taasisi za 

umma, unaokoa thamani na mapato yatokanayo na uondoaji wa mali hiyo. 
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1. UTANGULIZI 

Muongozo wa Uondoaji wa Mali za Umma umetungwa chini ya masharti ya 

kifungu cha 57(1) (a) na 69(7) cha Sheria, kwa lengo la kuzisaidia taasisi za 

umma kujua na kufuata utaratibu wa Uondoaji wa Mali za Umma. 

Muongozo huu, unalenga kubainisha masuala yote muhimu yanayopaswa 

kuzingatiwa katika utaratibu wa Uondoaji wa Mali ya Umma ikiwa pamoja na 

majukumu ya wasimamizi wa Mali ya Umma, Daftari la Mali ya Umma, Sababu 

za Uondoaji wa Mali za Umma, Uandaaji wa Mpango wa Uondoaji wa Mali ya 

Umma wa mwaka, Uwasilishaji wa Mpango wa Uondoaji wa Mali ya Umma  wa 

mwaka,uondoaji Mali ya Umma kwa dharura, Uondoaji wa Mali za Kimkakati, 

Kuwasilisha Maombi ya Uondoaji wa Mali, kufanya uhakiki na uthamini. 

Vile vile iwe pamoja na uandaaji wa ripoti ya Mali za Umma,Uwasilishaji 

Uandaaji wa ripoti ya uthamini Ofisi ya Mthamini Mkuu wa Serikali, Ruhusa 

ya kuandaa zoezi, Uandaaji wa tangazo la Uondoaji wa Mali, Jinsi ya kufanya 

zoezi la Uondoaji wa Mali, Uhakiki wa Utaratibu wa Uondoaji wa Mali kwa Ofisi 

neno pamoja litoke} na Uwasilishaji wa ripoti ya Uondoaji wa Mali za Umma. 

Muongozo huu unatoa utaratibu wa maombi, uhakiki, uthamini, uandaaji wa 

mazoezi, utoaji wa matangazo ya mnada, zoezi la uondoaji na shughuli nyingine 

zinazohusika katika uondoaji wa mali za umma. Aidha, kupitia Muongozo huu, 

Serikali itaweza kuodosha mali chakavu, kukusanya mapato na kununua mali 

mbadala  kwa uangalifu. 

Pamoja na hayo, katika utekelezaji wa Muongozo huu, Ofisi inazitaka taasisi za 

umma kufuata taratibu zilizowekwa katika Muongozo huu wakati wote  wa 

utekelezaji wa uondoaji wa Mali za Umma. 

 

2. LENGO LA MUONGOZO 

Lengo la Muongozo huu ni kuweka utaratibu madhubuti wa usimamizi wa 

uondoaji wa Mali za Umma, ambapo taasisi za umma zina jukumu la kulinda, 

kusimamia, kudhibiti na kutoa taarifa sahihi za mali zilizoondolewa. 

Aidha, Muongozo huu utafafanua na kuelezea taratibu zinazohitajika katika 

kuondoa, kuhakiki na kudhibiti Mali ya Umma. Muongozo unalenga kutoa 

taarifa sahihi za mali zitakazoondoshwa katika Daftari la Mali  za Taasisi ya 

Umma. 

Muongozo huu unakusudia kufanya yafuatayo; 

(a). kuainisha majukumu ya Msajili wa Hazina na Afisa Masuuli na 
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Kitengo cha Usimamizi wa Mali za Umma katika usimamizi wa 

uondoaji wa mali za umma; 

(b). kuimarisha uwajibikaji na uwazi wakati wa uondoaji mali za 

umma; 

(c). kuweka udhibiti bora wa Mali za Umma unaohusiana na uondoaji; 

(d). kuainisha taratibu bora za uondoaji wa mali kwa viwango  vya 

kimataifa; 

(e). kutoa maelekezo juu ya uwekaji wa taarifa sahihi na  taarifa zote 

muhimu zinazohusiana na uondoaji wa Mali za Umma; 

(f). kuainisha sababu, masharti na njia za uondoaji wa Mali za Umma; 

(g). kutoa taarifa zinazohitajika wakati wa uondoaji wa Mali za Umma; 

(h). kufanya uhakiki na uthamini sahihi wa Mali za Umma; 

(i). kulinda mali za Taasisi ya Umma ili kuhakikisha matumizi bora ya 

rasilimali zilizopo; 

(j). kuainisha taratibu zinazoweza kutekelezwa katika uondoaji wa 

mali za umma bila ya kukiuka sheria, kanuni na miongozo iliyopo; 

na 

(k). kuweka mfumo mmoja wa Uondoaji wa Mali za Umma katika 

Taasisi za Umma. 

3. UPEO 

Muongozo huu wa Usimamizi wa Uondoaji wa Mali za Umma unahusu mali 

zilizopo katika taasisi  za umma, miradi ya wafadhili ambayo ni ya ubia kati ya 

taasisi ya umma na binafsi kwa mujibu wa masharti ya mkataba uliofungwa. 

4. WALENGWA WA MUONGOZO 

Walengwa wa Muongozo huu ni taasisi ya umma. 

5. MFUMO WA KISHERIA 

Miongoni mwa sheria zinazosimamia utaratibu wa Uondoaji wa Mali ya Umma: 

(a). Sheria ya Ofisi ya Msajili wa Hazina na Usimamizi wa Mali za 

Umma Nambari 6 ya mwaka 2021; 

(b). Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma Nambari 12 ya mwaka 
2016; 

(c). Sheria ya Manunuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Nambari 
11 ya mwaka 2016; 
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(d). Sheria ya Usajili wa Wathamini Nambari 5 ya mwaka 2015;  

(e). Sheria ya Utumishi wa Umma Nambari 2 ya mwaka 2011 na; 

(f). Sheria nyengine yoyote inayohusika na Mali ya Umma. 

6. MAJUKUMU YA WASIMAMIZI WA MALI ZA UMMA 

Usimamizi wa Mali za Umma katika Taasisi ya Umma una wahusika tofauti 

wenye mamlaka tofauti. Wahusika hao wamepewa majukumu na wajibu wa 

usimamizi mzuri wa mali ya umma. Miongoni mwa majukumu hayo ni: 

6.1 Majukumu ya Msajili wa Hazina 

(a). kuandaa na kupitia sera, miongozo, taratibu na maelekezo 

mbalimbali ya usimamizi wa mali za umma kwa ajili ya usimamizi 

bora wa mali za umma; 

(b). kudumisha Daftari Kuu la Mali za Umma kwa mali zote za umma 

kama mlezi wa Serikali; 

(c). Kusimamia minada inayoendeshwa na taasisi ya umma; 

(d). kuidhinisha uboreshaji wa Daftari la Mali za Umma ili 

kuhakikisha ufuataji wa sera, sheria, kanuni na taratibu; 

(e). kufanya uhakiki na uthamini wa mali katika taasisi za umma; 

(f). kuhakikisha muundo ulioainishwa unaohusiana na mali za 

umma unadumishwa kwa mujibu wa viwango vinavyokubalika; 

(g). kuhakikisha mali za umma zinaondolewa kwa mujibu wa sera, 

sheria, kanuni na taratibu; 

(h). kukusanya upotevu wa mali za umma kutoka katika taasisi za 

umma ili kufutwa na Serikali;  

(i). Kukusanya na kutoa hesabu ya mapato yaliyopatikana kutokana 

na uondoaji wa mali kutoka kwa taasisi ya umma isipokuwa 

Taasisi ya Uwekezaji wa Umma; na 

(j). kuweka mfumo madhubuti wa usimamizi wa mali za umma 

ndani ya Taasisi ya Umma. 

6.2 Majukumu ya Afisa Masuuli 

(a). Kuhakikisha kwamba {hili neno kwamba lifutwe} mali za umma 

chini ya udhibiti wake zinatunzwa ipasavyo na  kuwekewa 

kumbukumbu kwa mujibu wa viwango vinavostahiki; 
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(b). kutoa nakala ngumu na  njia ya mtandao ya msajili  mali ili 

kuwezesha uthibitishaji wa mali na taarifa zinazohusika; 

(c). kuhakikisha uwepo wa mifumo inayofaa ya udhibiti wa ndani kwa 

ajili ya kulinda na kutunza mali ya umma; 

(d). kuandaa mpango wa kila mwaka wa uondoaji, kudumisha na 

kusahihisha mara kwa mara Daftari la Mali ya Umma kwa 

kujumuisha mali mpya zilizopatikana na kufuta  zile 

zilizoondoshwa; 

(e). kuhakikisha kuna njia za kinga ili kuondoa wizi, hasara, upotevu 

na matumizi mabaya;  

(f). kuwa mlinzi mkuu wa mali zote za umma chini ya Taasisi ya 

Umma husika; 

(g). kuidhinisha uhamishaji wa mali ndani ya shirika la umma; 

(h). kuandaa na kuwasilisha ripoti ya uondoaji wa mali ya umma 

katika Ofisi; 

(i). kuandaa mpango wa matengenezo ili kuhakikisha mali inasalia 

kufaa kwa matumizi yaliyokusudiwa; 

(j). kutenga fedha katika bajeti kwa ajili ya utekelezaji bora wa 

mpango wa matengenezo na uondoaji wa mwaka; 

(k). kuhakikisha uchakavu wa mali za umma, hasara na mabadiliko 

yoyote yanayotokea yanatolewa taarifa Ofisi kwa hatua zaidi; na 

(l). kuzingatia Muongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa 2023.  

6.3 Majukumu ya Mthamini Mkuu wa Serikali 

 
(a). Kufanya uthamini wa mali ya umma inayohitaji    kuondolewa; na 

(b). Kuidhinisha ripoti ya uthamini. 

6.4 Majukumu ya Kitengo cha Usimamizi wa Mali za Umma 

(a). kuimarisha Daftari la Mali za Umma chini ya mtunzaji wake kwa 

kuzingatia uhamishaji wa mali za umma; 

(b). kuhakikisha mali zote za umma chini ya mtunzaji wake 

zinatunzwa ipasavyo; 

(c). kuwajibika kwa mali zote za taasisi ya umma husika; 

(d). kuandaa mpango mbadala wa mwaka na kuwasilisha kwa Afisa 
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Masuuli ili kujumuishwa katika mpango wa manunuzi wa mwaka;  

(e). Kuwa kiungo baina ya taasisi yake na Ofisi; na 

(f). kutoa taarifa kwa maandishi kwa Afisa Masuuli mara kwa mara 

kuhusu hali ya utekelezaji wa mpango wa matengenezo wa mwaka. 

 

7. DAFTARI LA MALI 

Katika hatua za kuondosha Mali ya Umma katika Daftari la Mali kwa taasisi 

ya umma isiyokuwa Taasisi ya Uwekezaji ya Umma, mali ya umma inayotakiwa 

kuondolewa itahamishiwa katika Ofisi kama mali ya mpito (Current Asset-

Inventory). 

8. SABABU ZA UONDOAJI WA MALI YA UMMA 

Sababu za uondoaji wa Mali ya Umma katika taasisi ya umma ni: 

(a) uchakavu wa mali; 

(b) ikiwa mali ya umma ina gharama kubwa ya matengenezo kulinganisha 

na thamani ya mali yenyewe; 

(c) mali ya umma kutofanya kazi au kutotumika; 

(d) mali ya umma kupitwa na wakati au kuharibika; 

(e) mabadiliko makubwa ya mahitaji, soko na mazingira ya kiuchumi; 

(f) mabadiliko ya teknolojia; 

(g) mali ya umma kukodishwa au kuazimwa kwa kipindi maalum; 

(h) mabadiliko ya mfumo wa sera, sheria na taratibu nyengine; 

(i) ikiwa mali inahitajika na taasisi nyengine; na 

(j) sababu nyengine yoyote ambayo taasisi ya umma itaona inafaa baada ya 

kushauriana na Msajili wa Hazina. 

 

9. NJIA ZA UONDOAJI WA MALI ZA UMMA 

Njia za uondoaji mali ya umma katika Taasisi ya Umma ni: 

(a) kuuzwa kwa mnada wa hadhara; 

(b) kuuzwa kwa zabuni; 

(c) kuuzwa kwa makubaliano ya moja kwa moja; 

(d) kuuziwa watendaji wa serikali; 

(e) kuharibu mali; 

(f) ubadilishaji au ugawaji wa mali kwa aina nyengine za uondoaji; 

(g) kuihaulisha kwenda kwa mamlaka nyengine ya ununuzi na uondoshaji; 

(h) kuitoa kama mchango; na 

(i) njia nyengine yoyote ambayo Msajili wa Hazina ataona inafaa kwa 
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mujibu ya sheria. 

 

10. UANDAAJI WA MPANGO WA UONDOJAI WA MALI YA UMMA 
KWA MWAKA 

10.1 Taasisi ya Umma ina jukumu la kuandaa Mpango wa Uondoaji wa Mali 
wa Mwaka kwa mujibu wa masharti ya  kifungu cha 69  cha Sheria. 

Mpango huo wa mali unapaswa kukusanya taarifa muhimu zifuatazo: 

(a) kundi na aina ya mali husika; 

(b) taarifa au maelezo ya mali husika mfano: Aina ya gari na  mfano 

(model) , mtengenezaji, nambari ya usajili n.k; 

(c) mahali mali ya umma ilipo na msimamizi wa mali hiyo; 

(d) bei ya awali na tarehe ya kuanza na  ya kumaliza matumizi ya 

mali ; 

(e) thamani halisi ya mali baada ya uchakavu; 

(f) miaka ambayo mali imekuwepo  na miaka ambayo imebakia; 

(g) gharama kubwa za utengenezaji; 

(h) mwezi ambao uondoaji wa mali hizo unatarajia kufanyika; na 

(i) taarifa nyengine zozote zitakazohitajiwa na Msajili wa Hazina. 

 

10.2 Mpango wa Uondoaji wa Mali ya Umma wa Mwaka unapaswa uwe na 
taarifa zote muhimu zinazosajiliwa kwenye Daftari la Mali  ya Umma. 

 
10.3 Taasisi ya umma kabla  ya  kuandaa  Mpango  wa  Uondoaji  wa  Mali 

ya Umma wa mwaka ina jukumu la  kufanya  uhakiki  wa  mali kwa 

lengo la  kuzitambua na kuweka taarifa sahihi kwa mujibu wa  Sheria. 

 

11. UWASILISHAJI WA MPANGO WA UONDOAJI WA MALI ZA 
UMMA WA MWAKA. 

11.1 Taasisi ya umma ina  jukumu  la  kuwasilisha Mpango wa Uondoaji 
wa Mali za umma wa  mwaka  katika  Ofisi. Mpango huo utakuwa na 
muundo maalum kama utakavyoonekana katika Kiambatanisho cha 

Kwanza cha Muongozo huu. 

 
11.2 Mpango wa Uondoaji wa Mali za umma wa mwaka uwasilishwe 
kuanzia tarehe 01 Aprili ya mwaka na sio zaidi ya tarehe 31 Mei ya mwaka, 
kabla ya kuanza kwa mwaka wa fedha unaofuata wa Serikali. 
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11.3 Ofisi itakuwa na jukumu la kuupitia mpango huo kwa kuangalia 
ikiwa umekidhi vigezo ili kuuthibisha na kuwa ndio utakaofuatwa katika 

uondoaji wa mali za umma kwa mwaka wa fedha unaokuja kabla ya tarehe 
30 Juni ya mwaka. 

 
11.4 Mali za taasisi ya umma zitaondolewa katika  mwaka husika kwa 
mujibu wa Mpango wa Uondoaji wa Mali za  umma  wa Mwaka 

uliowasilishwa Ofisi kama ilivyoelezwa katika Sheria. 
 

12. UONDOAJI MALI KWA DHARURA. 

Uondoaji wa mali ya umma kwa dharura unahusu mali ambazo hazipo katika 

mpango wa uondoaji wa mali wa mwaka. 

Endapo kutatokea hali isiyo ya kawaida ambayo italazimu mali ya umma 

iondoshwe kwa haraka, taasisi ya umma itapaswa kuomba uondoaji mali ya 

umma kwa barua kutoka Ofisi, na barua hiyo inapaswa kueleza sababu 

zilizopelekea kutaka kufanya uondoaji wa mali kwa dharura. Sababu 

zinazopelekea mali ya umma iondolewe kwa dharura ni kama zifuatazo:  

(a) mti kuanguka kutokana na upepo mkali; 

(b) kuanguka kwa Jengo la taasisi; 

(c) ajali ya gari au chombo cha moto; na 

(d) sababu nyengine yoyote ambayo Msajili wa Hazina   ataona 

inastahiki na kukubalika. 

13. UONDOAJI WA MALI YA KIMKAKATI 

Taasisi ya Umma inayotaka kuondoa mali ya kimkakati itaomba kibali kutoka 

Baraza la Mapinduzi kwa ajili ya kuondoa mali hizo. 

Kwa madhumuni ya Muongozo huu, “mali ya kimkakati” maana yake ni jengo, 

meli,boti,ndege, hisa na mali nyengine kama itakavyoainishwa inayomilikiwa 

na Serikali iliyopo ndani au nje ya Zanzibar na mahali pengine mali zilipo.  

14. KUWASILISHA MAOMBI YA ZOEZI LA UONDOAJI WA 
MALI ZA UMMA. 

Taasisi  ya  umma  itakapofika kipindi ambacho  ilipanga  kufanya  zoezi la 

uondoaji mali za umma kwa mujibu ya muongozo aliyouwasilisha katika Ofisi. 

Taasisi ya umma inapaswa kuwasilisha maombi ya uondoaji wa mali ya 

umma  kwa  mujibu  wa sheria. Maombi hayo yawasilishwe katika Ofisi kwa 
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barua, mwezi mmoja kabla ya mwezi husika wa kufanyika zoezi la uondoaji 

mali. 

15. UHAKIKI NA UTHAMINI WA MALI ZA UMMA. 

Baada ya maombi kupokelewa na Ofisi, Ofisi itafanya uhakiki na uthamini  wa  

mali  husika  kwa mujibu wa taratibu kama ilivyoainishwa katika sheria. 

16. UANDAAJI WA RIPOTI YA UHAKIKI NA UTHAMINI  WA  
MALI  ZA  UMMA. 

Ofisi itakuwa na jukumu la kuandaa ripoti ya uthamini. Ripoti hio  itaandaliwa 

na Afisa wa Usimamizi wa Mali za Umma na mthamini aliyesajiliwa na Bodi ya 

Wathamini au mthamini ambae ana usajili wa muda chini ya usimamizi wa 

mthamini aliyesajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Usajili wa Wathamini.  

Ripoti hiyo itapaswa kuonesha maelezo ya mali, bei ya ununuzi ya awali (kama 

ipo), bei elekezi kwa kila mali husika,njia iliyotumiwa kufanya uthamini na 

uhalisia wa mali. 

17. UWASILISHAJI WA RIPOTI YA UTHAMINI OFISI YA 
MTHAMINI MKUU WA SERIKALI. 

Ofisi itawasilisha ripoti ya uthamini Ofisi ya Mthamini Mkuu wa Serikali kwa 

ajili ya mapitio na kuidhinishwa. 

18. RUHUSA YA KUANDAA ZOEZI LA UONDOAJI MALI ZA 
UMMA. 

Ofisi itatoa kibali cha ruhusa pamoja na ripoti ya uthamini iliyothibitishwa 

kwenda kwa taasisi ya umma husika ili kuendelea na zoezi la uondoaji kabla 

ya uondoaji wa Mali ya Umma. 

19. UANDAAJI WA TANGAZO LA UONDOAJI WA MALI ZA 
UMMA. 

19.1 Taasisi ya Umma itaanda na kulitangaza tangazo la uondoaji wa 

mali kama ilivyo katika Muongozo huu,tangazo hilo litakua na taarifa 

zifuatazo:- 

(a). njia ya uondoaji wa mali, ikiwemo mnada wa nje au wa ndani. 

(b). jina na nembo ya taasisi husika 

(c). siku, tarehe na mwezi wa zoezi la uondoaji mali. 
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(d). mahali ambapo zoezi litafanyika inapaswa kutaja vituo vyote hata 

kama ni zaidi ya sehemu tatu. 

(e). masharti ya mnada huo au uondoaji wa mali hizo. 

(f). ithibati ya taasisi 

 

19.2  Endapo taasisi ya umma inafanya mnada ambao utashirikisha 

watu wote tangazo linapaswa kutolewa kupitia Shirika la Utangazaji 

Zanzibar (ZBC) kwa muda wa  angalau siku tatu (3) kabla ya siku ya 

mnada na ikiwa ni mnada wa ndani tangazo linapaswa kutolewa kupitia 

ubao wa matangazo wa taasisi kwa muda wa wiki nzima kabla ya siku ya 

mnada. 

Muongozo wa jinsi ya uandaaji wa tangazo la mnada utaonekana katika 

Kiambatisho cha Pili cha Muongozo huu. 

20. KUFANYA ZOEZI LA UONDOAJI WA MALI ZA UMMA. 

Taasisi ya umma, katika kuendesha zoezi la uondoaji wa Mali ya Umma, 

itawajabika kufuata masharti yafuatayo: 

20.1  Masharti ya Mnada 

(a). mali itauzwa kama ilivyonekana na mahali ilipo; 

(b). malipo ya mali ndogo ndogo ni asilimia mia moja (100%) na mteja 

atatakiwa kuondosha mali hiyo aliyoinunua baada ya kupewa 

ruhusa na Ofisi; 

(c). mnunuzi wa mali kubwa zikiwemo pikipiki, honda, gari, na mali 

nyengine kubwa anatakiwa alipe asilimia ishirini na tano (25%) 

papo hapo mara tu baada ya kubarikiwa kwa mnada; 

(d). malipo ya asilimia ishirini na tano (25%) yaliyolipwa 

hayatarejeshwa iwapo mbarikiwa atashindwa kukamilisha malipo 

ndani ya siku kumi na nne (14) kutoka tarehe ya mauzo; 

(e). malipo ya asilimia sabini na tano (75%) yatakayobakia mnunuzi 

atapewa nambari ya udhibiti (control number) kwa muda wa siku 

kumi na nne (14) kutoka tarehe ya mnada kwa ajili ya 

kukamilisha malipo; 

(f). mbarikiwa ataruhusiwa kuchukua mali ya umma baada ya 

kukamilisha malipo yote kwa asilimia mia (100%) na kupewa 
barua ya ruhusa na Ofisi; 
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(g). kwa taasisi ya umma isiyokuwa Taasisi ya Uwekezaji ya Umma, 

malipo   yote    yanapaswa    kufanyika    kupitia nambari ya 

udhibiti (control number) inayopatikana Ofisi ya Msajili wa Hazina; 

(h). thamani iliyowekwa sio bei ya kuuza ila ni msingi wa kupatikana 

bei itakayofikiwa wakati wa mnada; 

(i). endapo itatokea mali ya umma inayokusudiwa kuondolewa kwa 

vile haikufikia bei elekezi kupitia mnada, mali hiyo haitauzwa na 

itarejewa katika mnada unaofuata; 

(j). endapo itatokezea mali ya umma inayokusudiwa kuondolewa 

haikufikia bei kwa minada mitatu, Msajili wa Hazina atatoa 

maamuzi juu ya mali hiyo; 

(k). vyombo vya moto vyenye maringi mawili vinaweza kuondolewa 

kwa njia ya mnada wa ndani au wa nje, isipokuwa vyombo vya 

moto vyenye maringi matatu au  zaidi, mashine, mitambo na 

vinavyofanana navyo vitaondolewa kwa njia ya mnada wa nje; na 

(l). kuorodheshwe majina ya waliohudhuria na walionunua mali 

katika mnada, kama uchambuzi wa orodha hizo 

unavyofafanuliwa katika Kiambatanisho cha Tatu cha 

Muongozo huu. 

20.2  Ushiriki wa Ofisi ya Msajili wa Hazina katika 
mnada. 

Zoezi la mnada litafanywa na Taasisi ya Umma chini ya usimamizi wa 

Maafisa kutoka Ofisi. 

20.3 Malipo ya Mali ya Umma 

(a). malipo ya mauzo ya Mali ya Umma kwa taasisi ya umma isiyokua 

Taasisi ya Uwekezaji ya Umma yanayotokana na uondoaji wa Mali ya 

Umma, yatalipwa  katika hesabu za kibenki za Ofisi. 

(b). malipo ya mauzo ya mali ya umma kwa Taasisi ya Uwekezaji ya 

Umma, yanayotokana na uondoaji wa mali ya umma, yatalipwa  

katika hesabu za kibenki za taasisi husika. 

20.4  Makubaliano ya  mauzo ya Mali ya Umma 
 

Taasisi ya Umma itahakikisha kila mnunuzi wa mali za umma ataingia 

makubaliano ya mauzo ya mali ya umma yatakayoonesha taarifa zifuatazo: 
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(a)  jina la aliyeuziwa mali; 

(b) mali iliyouzwa; 

(c)  Orodha ya mali zilizouzwa; 

(d)  bei ya mauzo; 

(e)  kiwango kilicholipwa katika mnada; na 

Makubaliano ya mauzo hayo, yatafungwa baina ya mbarikiwa na Taasisi 

ya Umma mara tu baada ya kukamilika kwa malipo yote kwa asilimia mia 

(100%). 

21. UHAKIKI WA TARATIBU ZA UONDOAJI MALI YA 
UMMA. 

Ofisi itahakiki utaratibu wa uondoaji mali uliyofanywa na Taasisi ya Umma na 

itaandaa ripoti ya majumuisho ya uondoaji wa mali ya umma. 

22. UWASILISHAJI WA RIPOTI YA UONDOAJI WA MALI 
YA UMMA. 

Taasisi ya Umma itawajibika kutayarisha ripoti ya uondoaji wa mali ambayo 

itaonesha kiasi cha fedha chote kilichokusanywa kwa mali husika. Ofisi 

itaandaa mpangilio wa ripoti ya uondoaji mali ambayo itawasilishwa kwa kila 

taasisi ya umma kama itakavyofafanuliwa katika Kiambatanisho cha Nne 

cha Muongozo huu. 

23. MAREKEBISHO YA MUONGOZO 

Ofisi inaweza kufanya marekebisho katika Muongozo huu pale inapohitajika 

na itawajulisha maafisa masuuli kufanyika kwa marekebisho hayo. 

24. TAREHE YA KUANZIA 

Muongozo huu wa Uondoaji wa Mali za Umma, utaanza kutumika kuanzia 

tarehe iliyotiwa saini na Msajili wa Hazina.
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KIAMBATANISHO CHA KWANZA 

 
Muundo wa Mpango wa Uondoaji wa Mali ya Umma wa 

mwaka. 
[chini ya kifungu cha 11] 

 

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR 

MPANGO WA UONDOAJI MALI ZA UMMA WA MWAKA 

JINA LA TAASISI YA UMMA ………………………….……………………………………… 

 

MWAKA WA FEDHA WA UONDOAJI MALI ……………………………………………………... 
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KIAMBATANISHO CHA PILI 

 
Tangazo la Mnada. 

 
[chini ya kifungu cha 19] 

“Nembo ya Taasisi” 

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA MALI CHAKAVU 

“tarehe,mwezi, mwaka” 

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa “Jina la Taasisi” itauza kwa njia ya 
mnada wa hadhara mali chakavu ikiwemo “aina ya mali”, mali za ofisi pamoja  
na mali nyengine siku ya “tarehe ya mnada, mwezi, mwaka” katika ofisi zake 

za “eneo la mnada” Zanzibar…………(ONGEZA).  

Wananchi wote watakaoshiriki katika mnada huo wanaombwa kufika siku ya 

“tarehe kabla ya mnada, mwezi, mwaka”  katika “eneo la mnada” kwa ajili 
ya ukaguzi wa mali hizo ambazo ni “aina ya vifaa au samani” kuanzia saa 
“muda wa kuangalia” asubuhi hadi saa “muda wa kumaliza” jioni katika 

Ofisi za “eneo husika”.  

Maelezo zaidi ya “aina ya mali” hiyo ni kama yanavyoonekana katika jadueli: 

Nambari Aina Modeli 
Nambari 

ya 
Usajili 

Mahali 
ilipo 

Hali ya 
Kifaa 

1.       

      

      

      

MASHARTI YA KUZINGATIA 

(a) Mali zitauzwa kama ilivyonekana na mahali ilipo. 

(b)   Malipo ya mali ndogo ndogo ni asilimia mia moja (100%) na mteja 

atatakiwa kuondosha mali hiyo aliyoinunua baada ya kupewa barua ya 

ruhusa na Ofisi; 

(c) Mnunuzi atatakiwa alipe asilimia ishirini na tano (25%) papo hapo 

baada ya kubarikiwa katika mnada na kupatiwa namba ya udhibiti wa 

manunuzi (control number). Asilimia sabini na tano (75%) iliyobakia 

inapaswa kulipwa ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia muda 

aliyopatiwa nambari ya udhibiti wa manunuzi (control number). 

(d) Endapo mnunuzi atashindwa kulipa fedha hizo ndani ya muda huo, 
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malipo yake ya awali hayatorejeshwa. 

(e) Mbarikiwa hataruhusiwa kuchukua mali husika kabla ya kukamilisha 

malipo yote kwa asilimia mia moja (100%). 

(f) Wakala wa Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) atakuwepo wa kupokea 

malipo yatakayolipwa na mnunuzi katika mnada huo. 

(g) Bidhaa iliyokwisha barikiwa katika mnada haitopokelewa tena baada ya 

kuuzwa. 

(h) Mnunuzi ataruhusiwa kuona mali kabla ya siku ya mnada kwa muda 

na saa zilizoainishwa katika tangazo hili. 

(i) Mnada utaanza saa “muda” asubuhi siku ya “tarehe ya mnada, 

mwezi, mwaka” katika “eneo la mnada”  

 

Wananchi wote wanakaribishwa kushiriki katika mnada huo 

ASANTENI 

Imetolewa na 

“Mfano: Kitengo cha Uhusiano (kwa mujibu wa Muundo wa 

Taasisi” 

“Jina la Taasisi” 
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KIAMBATANISHO CHA TATU 

Mpangilio wa Ripoti ya Uondoaji wa Mali ya Umma 

[ chini ya kifungu cha 20] 
1. UTANGULIZI 

Utangulizi ueleze mambo muhimu yafuatayo: 

a) Barua ya kuomba kufanyika mnada. 

b) Barua ya ruhusa kutoka Ofisi ya Msajili wa Hazina. 

c) Tangazo la mnada wa nje au ndani limetolewa kuanzia siku ngapi 

(taja tarehe ya kuanzia na kumalizia). 

 

2. UTEKELEZAJI WA MNADA 

a) Siku, saa pamoja na tarehe ya zoezi la mnada. 

b) Matokeo ya mnada 

 

3. NJIA ILIYOTUMIKA YA UONDOAJI  WA MALI YA UMMA 

 

Maelezo ya Mnada kama ni wa nje au ndani 

4. CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA KATIKA MNADA 

5. SULUHISHO LA CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA 

6. MATOKEO YA UONDOAJI WA MALI KATIKA MNADA 

7. MALI AMBAZO HAZIKUUZIKA 

 

Kama kumejitokeza kwa kutokuuzika kwa Mali za Umma 

8. MAPENDEKEZO 

9. HITIMISHO 
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KIAMBATANISHO CHA NNE 

Orodha ya majina ya waliohudhuria na walionunua mali 

katika mnada 

[chini ya kifungu cha 22] 

 

a. Orodha ya wahusika waliohudhuria katika mnada. 

 

b. Orodha ya wahusika waliouziwa mali katika mnada. 

Orodha ya Majina waliohudhuria  katika mnada. 

 

NAMBARI JINA 
NAMBARI YA 

SIMU 

MAHALA 

UNAPOTOKEA 
TAASISI SAINI 

      

      

      

      

Orodha ya Majina waliouziwa mali katika mnada. 

 

NAMB 
MALI 

HUSIKA 
IDADI 

BEI 
ELEKEZI 

BEI YA 
UNUNUZI 

% 
UTEKELEZAJI 

JUMLA 
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UMETIWA saini leo tarehe 28 Mwezi wa JUNI, 2024. 

 
…………………………….. 

(WAHEED MUHAMMAD IBRAHIM SANYA) 

MSAJILI WA HAZINA 


